Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Gác cu Hồ Tuyền Lâm - thử mồi mới  (Đọc 3269 lần)

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
Gác cu Hồ Tuyền Lâm - thử mồi mới
« vào lúc: 27/10/2014 10:07:44AM »
Hôm thứ Bảy có anh bạn rủ tôi xách con mồi Đồng Kim đi bắt con cu gân. Con chim này ở gần vùng hồ Tuyền Lâm. Anh bạn tôi âm thầm theo nó hơn tháng nay không ăn thua gì – mà mê mẩn nó quá. Sở dĩ rủ tôi đi là vì “Thấy mấy ông Đức Trọng biết nó rồi, mấy bữa nay nhào vô voọc nó ghê lắm mà mấy chả chưa biết cội nên chưa mần ăn gì được …”. Hic, thường thì một lời rủ đi săn cu trận, bao giờ cũng kèm theo một vài cảnh báo hấp dẫn …
Khổ nỗi, mồi Đồng Kim tôi đã bán cho người khác chơi, mới bắt lại con mồi ở Xuân Sơn (xuất sứ ở thôn Xuân Sơn, xã Đa thọ, Đà Lạt nên gọi là mồi Xuân Sơn). Mặc dù đã nghe về thành tích của con mồi này, qua lời chủ, qua lời bạn bè của chủ quanh xóm nó ở (cu mồi quanh xóm này đa số là do con mồi Xuân Sơn thu phục được). Nhưng nó chân ướt chân ráo mới về nhà, chưa biết ra làm sao nên tôi không thấy chút tự tin nào. Tôi rủ thêm một anh bạn nữa, 3 người, 6 con mồi đi săn 1 con cu …
Vào đến bãi đánh, anh bạn chỉ cho chúng tôi vùng hoạt động của chim, chỉ đám cây mà nó rúc về sau 18h hàng ngày … Thật khó tin. Theo lời ông bạn thì con chim này không có bất cứ thói quen đi ăn nào cả, nó đi – về theo hướng loạn xạ, kể cả là từ trên rừng già về cội. Chỗ ở là đám rừng thông già, trống hơ trống hoác – gió lồng lộng. Phía trên giáp với rừng tạp già, sâu hun hút phía dưới (khoảng 300m) mới là rẫy, mà là rẫy cà phê non. Tôi với anh bạn cùng đi quá nghi ngờ về kết luận của anh bạn chỉ điểm – rất có thể hắn mượn mồi của mình để rào con bổi dùm hắn … Nhưng hắn là người theo dõi con chim hồi giờ chứ có phải mình đâu. Tạm thời tin hắn – cứ tìm chỗ máng mồi lên coi như chuyến này đi thăm dò.
Anh bạn chỉ điểm chỉ chỗ xong lụi đi mất tiêu. Tôi vào nơi được cho là chỗ ngủ của con cu rừng tìm kèo gác. Tôi chọn cây tạp già, đi tới máng lụp. Chu choa, tới nơi mới thấy, cỏ quanh cây tạp bị dẫm be bét. Thì ra ông bạn cũng đã voọc choe choét ở chỗ này rồi. Tôi máng con Xuân Sơn lên cây này. Nhìn quanh thấy cách đó chừng 30m có một cây tạp nhỏ hơn, tôi đến máng nốt con mồi Thổ lên đó (sai lầm cơ bản). Còn một anh bạn nữa vào thấy bãi gác ngán ngẩm quá nên treo đại 1 con cu mồi ra cho gáy chơi, 1 con thả cho ăn đất …
Treo lụp xong xuôi vào tầm 14h30, 3 AE tụ lại ngồi chém gió.
-   Hêy winh, chỗ này bị voọc tè le rồi …
-   Có mình anh thôi àh, chưa ai biết chỗ này đâu.
-   Vậy sao anh không bám tiếp đi?
-   Ngán rồi, mà 5h nó mới về, đấu căng được xí, nhây tới tối là im luôn …
-   Con này chắc già đầu roài …
-   …
Từ lúc máng lụp lên đến tầm 4h chiều, 3 AE ngồi chém gió, mồi thì hát cho nhau nghe. Thêm tiếng gió thông vi vu. Chẳng nghe tiếng con cu rừng nào. Chúng tôi bắt đầu thể hiện nghi ngờ với ông bạn chỉ điểm. Anh bạn kia thì rủ ra phía ngoài làm kèo nhẹ nhẹ rồi về. Tôi thấy đã trễ, cộng với làm biếng lội nên thôi – cứ ngồi nhây đây chút coi sao. Anh chỉ điểm xem ra rất đau khổ, sốt ruột …
Giữa lúc khí thế đang ngán ngẩm, bỗng đâu cả bọn nghe con mồi Xuân Sơn, con mồi Thổ của tôi đổ gù thật mạnh. Sau đó là từng tràng, từng tràng, từng tràng … gù xối gù xả của con cu rừng. Con bổi về thắng vào cây tạp già chỗ treo mồi Xuân Sơn, không nghe một tiếng chiêu, không nghe một tiếng thúc, cứ thế vừa chuyền cành vừa đổ gù. Khi thì đứng 1 chỗ đổ gù như đào khoai trộm, lúc thì ra cành to, nhất bộ nhất bái gù theo nhịp … 3 AE ngồi phía trên, cách đó tầm 80-100m, chỉ nghe tiếng con cu rừng gù không. Khi nó dứt tiếng mới nghe được giọng gù của con Xuân Sơn với con Thổ (gần đó) gù nho nhỏ vọng lên. Con bổi vào thế, gù áp đảo một chặp rồi ra, nhớm đuôi muốn bay qua cây con Thổ, con mồi gù gấp gấp, bổi quay trở lại, chuyền cành, vào thế, áp đảo, sau đó quay trở ra … cứ như vậy đến lần thứ tư thì bổi nhẩy cầu tử.
Con bổi muốn qua bên cây con Thổ mà do con mồi cột chân không đi được. Sai lầm ngớ ngẩn của tôi là đã máng con Thổ quá gần con Xuân Sơn, điều này làm cho con bổi xao nhãng, may mà bắt được con chim bổi chứ không thì chỉ do một chút lười biếng của mình thôi, tôi đã tự tay vứt đi con chim bổi, mà cỡ con bổi này đối với tôi, có lẽ tôi sẽ chẳng thể gặp lại lần thứ hai …
Úy giờ ơi, anh bạn chỉ điểm phấn khởi ra mặt.
Tôi lội xuống thu kèo xong, cả bọn ra chỗ anh ấy máng lụp để thu kèo đi về. Ra gần đến nơi, nghe chim đấu ác liệt. Không biết trận đấu căng thẳng dồn dập từ lúc nào rồi. Chúng tôi ngồi thụp cả xuống. Con bổi bên này gù kinh khủng quá. Nó xoắn xít lấy cái lụp chấm chân đâu là đổ dây gù ở đó. Không biết là do gió thổi hay do bị đá xẹt mà cáy lồng bị xoay mất tiêu nhánh thế. Con mồi của anh bạn nằm trong lụp đấu với bổi theo thế chơ quơ chớt quớt … Nhưng nó cũng chẳng vừa vặn gì. Nó không gù nhiều như con bổi nhưng nó bám theo con bổi không bỏ dây gù nào. Con bổi này quá dữ, nó bám sát, không buông lồng ra. Dường như suột trận đấu, nó ra không cách lồng quá 2 m. Con bổi cứ thế hành hạ con mồi đến gần 5h (khoảng 45 phút kể từ khi AE chúng tôi đến nơi), sau đó nó lên cành treo lụp, thả bom xuống cầu tử.
Vì anh bạn bắt được con này nên tôi sẽ nuôi con chim kia. Túm lại chim ai túm thì nấy nuôi ...
Úy giờ ơi, anh bạn chỉ điểm … Kể từ đó, trên đường về, hôm sau đi chém gió cà phê … anh ấy vẫn say sưa về chuyến đi bữa thứ bảy.
Về con mồi Xuân Sơn:
- Nước ngoài:
+ Nhược điểm: giọng nhỏ
+ Ưu điểm: siêng rao, nhạy sào, dặm rất dày, kèm dày, rước nhạy
+ Điểm lạ: gù cà lăm, gù la, vấp, hừ   
- Trước trong: như miêu tả.
+ Nhược điểm: Hay chọt mặt lụp vì gù yếu.
+ Ưu điểm: biết gù
+ Điểm lạ: Khi đấu, thi thoảng nó đứng trên cầu cắm đầu xuống xoay tròn tại chỗ 1 vòng … giống như kiểu chơi trò chơi khi thua bị phạt chỉ tay xuống đất, chổng mông lên trời rồi xoay tròn 1 chỗ vậy.   

Vài hình ảnh

Kèo của mồi Xuân Sơn

Xuân Sơn và bổi

Chim đã vào trại, xin mời các bác xem mặt mũi em nó:

Còn đây là mồi của anh bạn và bổi

Ảnh ké: Mồi Đồng Kim bắt tặng chủ 1 con trước khi về với chủ mới

Đảng Cu

• Chính thức
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Gác cu Hồ Tuyền Lâm - thử mồi mới
« Trả lời #1 vào lúc: 27/10/2014 10:34:33AM »
Nhanh thế, gớm, đã kịp đeo khuyên vào chân cho em nó rồi kìa! Cái mặt, cái mặt em nó đến là ghét! Chúc mừng lão nhé! Bộ em nó dư thế này thì nó có ngán con mồi nào nhỉ!

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 27/10/2014 04:12:15PM »
Chúc mừng B!!! Bổi tốt wa

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #3 vào lúc: 27/10/2014 04:43:59PM »
Một chuyến đi bắt bổi trận quá thú vị! Chúc mừng cụ thu phục được con bổi đẹp!
Sống để đam mê cu gáy!

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 27/10/2014 06:15:31PM »
Nhớ nhà wa!!! Hồi trước M cũng ở ĐL đã mười mấy năm rồi vì điều kiện công tác it có dịp được về nhà. Giờ lại nghe cụ kể chuyện đánh chim ở Tuyền Lâm lại càng nhớ Đàlạt!! =(( =(( Hôm nào  có về ĐL rất mong được gặp cụ Hoàng để học hỏi...!!!!

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 27/10/2014 11:39:09PM »
Bắt được bổi trận thì chứng tỏ mồi mới xuân sơn cũng rất khéo, chúc mừng anh. Cách đây tháng ở Xuân Sơn em cũng ghé làm kèo chiều đụng con bổi nhập cây rất nhanh gù vài xấp đá sập hụt, còn ở Tuyền Lâm có dễ vào không anh, bổi còn nhiều không anh?
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 28/10/2014 08:38:01AM »
Cảm ơn AE quan tâm.
Cu rừng ở Xuân Sơn bữa nay chỉ vào mùa mới đánh được, bây giờ đã bị vọc nát hết rồi.
Hồ Tuyền Lâm chim còn nhiều. Mình chỉ đánh ngoài các khu vực du lịch thì không ai làm khó dễ gì mình đâu. Có điều, cũng như các vùng ven khác của Đà Lạt - chim bị quần quá nó khôn lắm - rất dạn nhưng cũng rất khó bắt. Chỉ khi nào hên hên gặp chim ngoài nó sung nó phát dại thì may ra.
TO Thông Xanh: Kì này về hẳn nhà rồi mà thấy ít đi ĐLạt chơi thế? 

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #7 vào lúc: 28/10/2014 02:49:50PM »
Chúc mừng cụ Hoàng!
Nghe anh tả mà phê hết cả người  _zoo_ _zoo_ _zoo_ Chơi thế mới phê làm sao...Mong 1 ngày được giao lưu cùng anh  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

manhngo

• Khách
« Trả lời #8 vào lúc: 28/10/2014 03:10:16PM »
Sao ku ở đây to và đẹp vật vã vậy zời  8->

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 28/10/2014 03:46:13PM »
Thanks Hiếu - Cũng mong có ngày gặp mặt.

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 28/10/2014 03:52:54PM »
Thấy bạn kể mà phê hết cả người, chúc mừng.
 Hôm trước mình đi cũng gặp được con thúc 1 tiếng là gù vài phát nhưng do chim mồi hôm đó nó làm sao ấy, nó gáy vài tiếng rồi cứ tìm đường phá lồng ra oánh nhau thôi "nói thật là lúc ấy chỉ muốn đem xuống đập cho nó phát thôi"

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 28/10/2014 08:28:15PM »
Bác Hà làm thế là em ko đồng ý nhé ! Chơi chim để dưỡng tâm dưỡng tính mà bác làm thế tội nghiệp nó thử bác đang đau bụng em rủ bác đá bóng bác chạy dc mấy vòng! Em nói vui đừng giận em nhá!
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 28/10/2014 11:03:43PM »
TO Thông Xanh: Kì này về hẳn nhà rồi mà thấy ít đi ĐLạt chơi thế?
Cách đây không lâu em cũng lên mà đi công việc với ngày thường nên gặp anh cũng khó nên thôi để dịp nào tiện thì em allo
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

hieupham

• Sr. Member
  • Thanks 17
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 29/10/2014 10:31:35AM »
Nghe a kể e cũng khoái đi gác cu rồi .e mới tập chơi nhưng đi theo đàn a coi thích thú vô cùng.e ráng nuôi con mồi đất rồi lên đà lạt off cùng mấy huynh trước giao lưu sao học hỏi thêm kinh nghiệm.e cũng có bạn ở bảo lộc gần đại ninh.chúc mừng a bắt được bổi ngon.

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 30/10/2014 03:43:28PM »
Bổi ở đó Chắc toàn cườm đá không? Con của Bác trong ngon hơn Con còn lại. Cặp chân thì Em không ưng cái bụng ..chắc chim theo vùng.
Thân

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #15 vào lúc: 30/10/2014 06:07:15PM »
Nghe a kể e cũng khoái đi gác cu rồi .e mới tập chơi nhưng đi theo đàn a coi thích thú vô cùng.e ráng nuôi con mồi đất rồi lên đà lạt off cùng mấy huynh trước giao lưu sao học hỏi thêm kinh nghiệm.e cũng có bạn ở bảo lộc gần đại ninh.chúc mừng a bắt được bổi ngon.
Bảo Lộc kô gần Đại Ninh đâu cụ, cách nhau 70km đó! :))
Sống để đam mê cu gáy!

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 31/10/2014 10:22:21PM »

[/quote]
Bảo Lộc kô gần Đại Ninh đâu cụ, cách nhau 70km đó! :))
[/quote] Đâu gần chứ từ Bảo Lộc chỉ chạy thêm có 70 Km nưa là tới Đại Ninh chứ mấy. Gần hơn từ Bù Gia Mập - Sao Bộng_ Cát Tiên_ ĐạTeh_ ĐaHoai_ Bảo Lộc _ Di Linh _ Đại.....Rồi Đức TRọng nhiều mà cụ Diệp!!!! =)) =)) =))

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #17 vào lúc: 31/10/2014 10:31:17PM »
Chú Đ chỉ được cái nói đúng  :)) :)) :))
Sống để đam mê cu gáy!

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 31/10/2014 10:41:34PM »
Nghe bác thuật lại mà thèm quá. chỗ em đợt này mưa quá không đi gác được bác ạ.
Xin chúc mừng bác Hoàng ĐL.
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

saoloc

• Hero Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 01/11/2014 08:03:52PM »
Nghe chủ Top miêu tả mà thấy cũng hồi hộp như mình đang đi gác cu vậy đúng như người ta hay nói (tam ngu) cái nơi người ta đã xăm cho nát ra rồi vẫn cứ nhảy vào mà nói cho thật chính xác là không phải ngu mà là máu chinh phục.phải biết chinh phục những con hay.con khó thì mới thích còn cứ thả mồi ra là bắt được thì đâu còn là thú chơi là sự đam mê xin chúc mừng bạn

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent