Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Sau gần 1 năm với đam mê  (Đọc 3528 lần)

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
Sau gần 1 năm với đam mê
« vào lúc: 25/10/2014 11:31:00PM »
Thế là thấm thoát cũng đã gần 1 năm,kể từ ngày theo đuổi cái sở thích lồng lá của mình,đi cùng thời gian là những chuỗi ngày gian nan tìm tòi học hỏi,lắng nghe những lời hay ý đẹp của ae đã chia sẻ và chỉ bảo tận tình,và hôm nay thành quả đạt được cũng gọi là tàm tạm hihi,vì thế sản phẩm lồng của trungcoi11 hôm nay xin được ra mắt các cụ nhờ các cụ thẩm định hộ và cho em xin thêm vài chỉ bảo nữa để em tiếp tục học hỏi ạ
][URL=http://s1055.photobucket.com/user/trungcoi11/media/DSC04618.jpg.html][/url]
][URL=http://s1055.photobucket.com/user/trungcoi11/media/DSC04617.jpg.html][/url]
][URL=http://s1055.photobucket.com/user/trungcoi11/media/DSC04616.jpg.html][/url]
][URL=http://s1055.photobucket.com/user/trungcoi11/media/DSC04614.jpg.html][/url]

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Sau gần 1 năm với đam mê
« Trả lời #1 vào lúc: 25/10/2014 11:36:04PM »
 g_ g_lồng đẹp, chắc chắn!!!!Ok

cugaytuhao

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 26/10/2014 08:16:11AM »
Long qua . . .  tuyet voi  :-bd  uoc j a tg e cai hi hi. :d  :-SS
Lồng quá... Tuyệt vời ước gì anh tặng em cái
Bạn lưu ý lần sau viết tiếng Việt có dấu
« Sửa lần cuối: 27/10/2014 11:10:08PM gửi bởi ThôngXanh »

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 26/10/2014 10:51:08AM »
Lồng đẹp lắm bạn chúc mừng
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

saoloc

• Hero Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/10/2014 12:05:05PM »
Chúc mừng Trungcoi11 đã có sản phẩm đẹp ra mắt ace mong phát huy và cho ra nhiều sản phẩm và đa dạng hơn

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 26/10/2014 02:10:10PM »
xin chân thành cảm ơn ae nhiều ,mình sẽ còn tìm tòi học hỏi thêm và sẽ có mẫu mới trong nay mai  :d :d :d :d

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 26/10/2014 07:04:33PM »
sen cho thằng e ở bp city cái đi nào. giá hạt rẻ thuj đại ka. chờ lâu quá rồi. keke 400k nhé. hehe. lòng đẹp quá.
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

Tuyên Xoăn

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 26/10/2014 08:32:22PM »
lồng đẹp quá có làm bán k bạn

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #8 vào lúc: 26/10/2014 11:33:08PM »
Lồng đẹp quá! Chúc mừng! Chúc mừng cụ! _zoo_
Sống để đam mê cu gáy!

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 27/10/2014 07:23:40AM »
sen cho thằng e ở bp city cái đi nào. giá hạt rẻ thuj đại ka. chờ lâu quá rồi. keke 400k nhé. hehe. lòng đẹp quá.

Giá này thì bác đăng ký giúp em một cái nhé   :d
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

hoangloc

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 27/10/2014 07:47:24AM »

Lồng đẹp nhưng bác này vô màu không tốt. Mình có lấy của bác Huyến này 1 cái rồi, giá 1,4trđ. Dùng một thời gian xuống màu, dơi mất màu, trắng trợt luôn. Mẹt đựng phân thì nhỏ hơn phom lồng, rớt lúa, phân. Bây giờ vứt đó xem thời gian coi như thế nào.

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 27/10/2014 07:58:45PM »

Lồng đẹp nhưng bác này vô màu không tốt. Mình có lấy của bác Huyến này 1 cái rồi, giá 1,4trđ. Dùng một thời gian xuống màu, dơi mất màu, trắng trợt luôn. Mẹt đựng phân thì nhỏ hơn phom lồng, rớt lúa, phân. Bây giờ vứt đó xem thời gian coi như thế nào.
lồng mình làm k bao giờ dùng màu hay hóa chất để lên màu cho lồng tất cả là để tự nhiên và quét dầu vào thôi còn theo bạn nó dơi trắng trợt vậy làm ơn bạn chụp cho mình xin vài tấm hình của lồng được k thansk

binhmap

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 27/10/2014 08:51:05PM »
Đả có phản hồi tích cực từ nhà cung cấp , tui thích nghệ nhân này  :-bd

M.U

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 27/10/2014 09:25:40PM »
Bác khéo tay quá !

hoangloc

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 28/10/2014 07:41:15AM »

lồng mình làm k bao giờ dùng màu hay hóa chất để lên màu cho lồng tất cả là để tự nhiên và quét dầu vào thôi còn theo bạn nó dơi trắng trợt vậy làm ơn bạn chụp cho mình xin vài tấm hình của lồng được k thansk
[/quote]
Hình đây ợh

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 28/10/2014 09:13:16AM »
Bác Huyến khéo tay quá, mới làm như vậy là ok rồi. Tuy nhiên mình cũng có vài ý kiến nhỏ bác cải thiện sản phẩm của Bác anh em sẽ đón nhận nhiều hơn. Cụ thể là :

- Các vành nan mây bác chọn loại nhỏ tí sẽ đẹp hơn.

- Chân dơi bác làm bằng tre nhìn độ thẩm mỹ không cao, nên chọn loại gỗ nào đó sẽ đẹp hơn. Chân dơi bằng tre khác với nan lồng bằng tre khi quét nhớt, dầu. Nan lồng bằng tre khi quét nhớt, dầu để lâu sẽ đẹp màu đen đep nhìn cứng cáp, còn chân dơi bằng tre khi quét nhớt, dầu để một thời gian ngắn sẽ xuống màu, vì con dơi khi chạm sẽ mất những phần cật ngoài vỏ tre, phần cứng nhất của thân tre, chỉ còn phần thịt phía trong nên rất xốp, dễ thắm dầu, nhớt nhưng sẽ xuống màu rất nhanh là vậy.

- Nan tre phía dưới to, phía trên nhỏ lại nhìn sẽ đẹp hơn, vì phía trên nan sẽ khích và túm lại nên nan phải nhỏ mới đẹp.

- Mẫu lồng thì tùy mỗi người mỗi ý thích, nhưng theo mình biết đa số anh em đều thích mẫu lồng ở phía trên bầu bầu, tròn tròn sẽ đẹp hơn.

- Về sử dụng hóa chất hay màu,.... cái đó không quan trọng, đây không phải là đồ ăn, đồ uống, mà quang trọng là sử dụng màu, dầu,...loại chất lượng hay không chất lượng, loại nào cho gỗ, loại nào cho tre, màu gì,.... thì sẽ có sản phẩm đẹp. VD : Con rồng làm bằng gỗ mà quét nhớt thì mất giá trị con rồng, màu nhìn cũng không giống ai,..... (chỉ là ví dụ, không phải sản phẩm của Bác H, các anh em đừng hiểu lầm).

Với mong muốn sản phẩm của Bác ngày càng đẹp hơn nên có góp ý như thế để các anh em có sản phẩm đẹp mà dùng. Chúc Bác tiếp tục có nhiều sản phẩm đẹp để anh em đón nhận.
« Sửa lần cuối: 28/10/2014 09:20:58AM gửi bởi Tho »
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 28/10/2014 08:56:02PM »
thông qua ae góp ý rất chân tình nên mình rất cảm ơn ae đã trao đổi với mình về nhửng gì chân tình nhất
còn qua tấm hình của bạn hoang loc chia sẽ thì cái lồng này đích thực là do mình làm nhưng theo bạn nói là con dơi trắng trợt là k đúng rồi vì do gỗ khô nên khi mình mới quét 1 nước dầu DO nên chưa đủ lượng dầu cho gổ thấm nên khi khô gỗ sẽ trở lại màu ban đầu của nó nếu bạn dùng dầu quét thêm thì bạn sẽ thấy màu hoàn toàn khác như bây giờ

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 28/10/2014 09:55:59PM »
thông qua ae góp ý rất chân tình nên mình rất cảm ơn ae đã trao đổi với mình về nhửng gì chân tình nhất
còn qua tấm hình của bạn hoang loc chia sẽ thì cái lồng này đích thực là do mình làm nhưng theo bạn nói là con dơi trắng trợt là k đúng rồi vì do gỗ khô nên khi mình mới quét 1 nước dầu DO nên chưa đủ lượng dầu cho gổ thấm nên khi khô gỗ sẽ trở lại màu ban đầu của nó nếu bạn dùng dầu quét thêm thì bạn sẽ thấy màu hoàn toàn khác như bây giờ
Đã thấy khuyết điểm phải sữa người oi!!!!!

hoangloc

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 29/10/2014 07:27:22AM »
To Tho: Bác nghien cứu lại đi nhé. Dơi bằng gỗ chứ không phải bằng tre.
To Trungcoi11: Không phải lỗi do em đâu. Bác chào hàng cho em là gỗ tốt, gỗ tốt thì không cần quét dầu đâu bác. Bác thử lấy gỗ hương hay cẩm bác ngâm dầu hay nhớt 3 năm xem gỗ có đổi màu không? Chẳng qua do bác làm bằng gỗ tạp nên mới có tình trạng như vậy đó.
« Sửa lần cuối: 29/10/2014 07:30:13AM gửi bởi hoangloc »

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 29/10/2014 09:54:40AM »
Cái của Bác nhìn qua hình thấy rất giống bằng tre nên mình đoán vậy, có gì không phải xin lỗi nhé, mình cũng đến nhà Bác ấy rồi. Nhưng mẫu này là bằng tre đây :

Bác H làm lồng rất chắc chắn và cứng cáp, có chốt khóa giữa nan lồng và vành mây nên sử dụng lâu năm không bị méo. Theo mình biết thì chỉ có Bác 9 Hóa và bác H làm như vậy thôi nên rất OK.

« Sửa lần cuối: 29/10/2014 10:40:34AM gửi bởi Tho »
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent