Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bàn về cái chân mồi đất !  (Đọc 644 lần)

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bàn về cái chân mồi đất !
« vào lúc: 29/08/2014 09:45:59AM »
         Tình cờ tối qua ngồi với ông cụ (sinh năm 1950), riêng mồi đất mùa này tính đến thời điểm hiện tại bắt được 43 con bổi (kể ra mồi của ổng cũng ngon nhỉ). Thấy mình nhiệt tình ông chỉ cho một số kinh nghiệm chơi cu...trong đó có kinh nghiệm về chọn chim mồi đất.

Tiêu chuẩn thì các bác nhà ta đã chia sẻ hết rồi, nhưng cái mà ông cụ chia sẻ thì em chưa thấy các bác nói đến. Theo ông cụ thì mồi đất phải có chân to, sáng màu (cái này có bác nói chân cao cũng được nè); ngón chân phải to, thẳng, đặc biệt móng phải thẳng (cái này em chưa nghe các bác nói). Theo ông cụ nói cũng có lý, chim trên cây thì ngón chân cong, móng cong sẽ bám cành tốt hơn; nhưng khi đánh dưới đất thuận tiện cho việc di chuyển thì ngón chân, móng chân phải thẳng, đây chính là bí quyết mà ông cụ lưu giữ, thấy em nhiệt tình với con mồi đất của ông cụ quá nên ông cụ mách cho tí kinh nghiệm. Các bác cho ý kiến nhé ! đặc biệt là các bác hay đánh mồi đất chia sẻ cho anh em thêm chút kinh nghiệm.

Trân trọng !
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
Re: Bàn về cái chân mồi đất !
« Trả lời #1 vào lúc: 29/08/2014 11:37:55AM »
Đây là một kinh nghiệm lựa chọn cu mồi đất rất hay và chuẩn vì cặp chân chim nói lên độ bền của con chim về lâu dài   _b_ _b_ _b_
Sống để đam mê cu gáy!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent