Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi lỡ - Tho  (Đọc 8654 lần)

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi lỡ - Tho
« Trả lời #20 vào lúc: 11/09/2014 05:50:54PM »
Chim tốt quá. Chúc mừng B có dàn bổi bài bản, đẹp, bền nữa. Nhìn that muốn chảy nước miếng!!!! :-bd :-bd

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 12/09/2014 03:20:33PM »
Chim đẹp đó bác Trực ơi. Dạo này có đánh đấm gì ko bác? Hôm nào đi cho em ké chuyến cho vui.
Chúc bác sức khỏe!
Thân!
Dạo này mưa nhiều nên ít đi, hẹn vào tháng 10 anh em mình giao lưu một chuyến. Chúc bác mạnh khỏe và cu cò ngày càng phát triển.
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 24/09/2014 09:52:07AM »
Tiếp 2 em nữa, các cao thủ xem em nào nên nuôi, nên loại, chơi cây, đất nhỉ ?
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #23 vào lúc: 24/09/2014 12:02:32PM »
Tiếp 2 em nữa, các cao thủ xem em nào nên nuôi, nên loại, chơi cây, đất nhỉ ?
Em kết con đầu tiên đó a Trực à! Con này nhanh nổi, nước chơi nhanh tráo trở gù hậu tốt, làm mồi cây tốt! Con dưới nhát, khó thuần, nuôi tốn công lắm! _b_ _b_ _b_
Sống để đam mê cu gáy!

cugaythanhhoa

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 24/09/2014 01:41:05PM »
con dưới có bộ ngực khủng quá.

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 25/09/2014 04:00:59PM »
Thanks anh Todiepbl, để cố gắng chăm các em nó. Con 2 lúc trước có gửi hình và bác Thiện Bảo Lộc có đánh giá khá tốt về em nó. Mình thì mù mù mờ mờ......
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 04/10/2014 05:15:41PM »
Đồng ý với cụ Diệp con trên mới là con chim bài bản đủ bến. Chuẩn mồi cây!!!

canmuaboi

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 05/10/2014 10:10:21AM »
bac co ban boi^~ hay ko vay!khoang 500k do

Chú ý : Lần sau bạn viết có dấu
« Sửa lần cuối: 05/10/2014 01:35:38PM gửi bởi Đồngquê »

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #28 vào lúc: 07/10/2014 10:39:43AM »
Thanks anh Todiepbl, để cố gắng chăm các em nó. Con 2 lúc trước có gửi hình và bác Thiện Bảo Lộc có đánh giá khá tốt về em nó. Mình thì mù mù mờ mờ......
Em biết bác thông qua chú Hai van rồi, và nhìn dàn bổi bác chọn là biết bác là một cao thủ trong giới mê cu cò bác Trực à! Em đâu dám múa riều qua mắt thợ hả bác Trực, em chỉ cảm nhận và nói lung tung thôi nếu không phải bác bỏ qua cho nhé ^:)^ ^:)^ ^:)^
Sống để đam mê cu gáy!

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 07/10/2014 10:50:45AM »
em có ông anh đang cầm 1 con tướng y kin con này, đặc điểm là người bè rộng chiều ngang kiểu con rùa. con đó có bộ cườm đẹp hơn con này, cườm rộng dày và cườm vàng đóng cao gần hết khổ, chân quỳ, móng dài loằng ngoằng. tuy nhiên em nó quả là nhát kinh khủng hiện đã hơn 4 mùa rồi mà vẫn không lên được, lúc căng mang đi rừng đã chơi ầm ầm sau lại thôi (chắc do nhát quá). Vì tiếc con chim hay bác ấy vẫn giữ nuôi. bác Diệp có thể chia sẻ vì sao mấy em dạng này lại nhát không ạ. cám ơn bác

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #30 vào lúc: 07/10/2014 11:10:44AM »
em có ông anh đang cầm 1 con tướng y kin con này, đặc điểm là người bè rộng chiều ngang kiểu con rùa. con đó có bộ cườm đẹp hơn con này, cườm rộng dày và cườm vàng đóng cao gần hết khổ, chân quỳ, móng dài loằng ngoằng. tuy nhiên em nó quả là nhát kinh khủng hiện đã hơn 4 mùa rồi mà vẫn không lên được, lúc căng mang đi rừng đã chơi ầm ầm sau lại thôi (chắc do nhát quá). Vì tiếc con chim hay bác ấy vẫn giữ nuôi. bác Diệp có thể chia sẻ vì sao mấy em dạng này lại nhát không ạ. cám ơn bác
Theo ý chủ quan của mình thì con chim nhát, khó thuần thì nhìn để biết được là ở đôi mắt và thứ 2 là màu sắc của bộ quy cánh, thứ 3 là cặp cán. Bác tiengque cứ nhìn kỷ những điểm trên của những con nhát và những con dạn, lỳ; có rất nhiều sự khác biệt đó! _b_
Sống để đam mê cu gáy!

cugaythanhhoa

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 07/10/2014 11:23:44AM »

Theo em nhát và chứng là 2 khái niệm khác nhau. con chim nhát người mà ra rừng, gặp chim khác là chơi. Loại này còn có thể kien trì được, còn con chim chứng là con chim hay sụt sồi, lúc nổi lúc ko, loại này em em nghĩ có nuôi bao lâu cũng không thể thành tài dc. nó là tính cách rồi, cũng giống con người thôi. con nào chứng thì nên loại sớm. đỡ tốn thóc ạ

cugaythanhhoa

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 07/10/2014 11:39:43AM »
giàn bổi của anh em "kết" con này nhất :D
« Sửa lần cuối: 07/10/2014 11:43:24AM gửi bởi cugaythanhhoa »

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 07/10/2014 02:58:16PM »
Học hỏi thêm kinh nghiệm từ anh em. Thanks. Con 2 cũng dạn người ít lội lồng. nhưng hôm trước mình mang nó về nhà ông già, đi đường ban đêm nó giải nên đầu nó bị mất lông đấy, ở nhả ông già mang tới mang lui thấy nó không lội lồng, không biết sao này đi bẫy thì sao.
Mình thấy như các bác nói đấy, con chim nhác người thì khác, chứng thì khác. Cái này mình thấy thực tế có đây : lúc trước bạn mình bắt được 1 con chim bài bản thì ít nhưng gù khá lắm, gửi đưa ông già nó nuôi chỉ có mình nói thôi, mang ra cây người qua lại nó nhảy muốn chết luôn, nuôi khoản 2 năm nó cũng gáy lai rai. Đến khi mang nó mang 1 con mồi lỡ về nuôi chung, kể từ đó nó gáy mạnh và nổi luôn, 2 con bắt đầu gáy suốt ngày, mình thấy vậy hỏi mua về định làm mồi đất. Khi mang về nhà nó cũng chơi luôn với mấy con mồi thuộc. Khi nó nổi ở nhà người ta đến khi mình mua mang về nhà chừng 2 tháng và đi dợt luôn, đặc biệt là lần đầu tiên mang đi dợt kèo đầu tiên là nó chơi luôn. Bây giờ nó đứng lồng, dễ chơi và mê bỗi. Con chim nhát người nhưng khi nó nỗi, chịu đấu là đứng lồng, thuần chim lại. Nhiều người nghỉ là nuôi con bổi thấy nó nhảy, nhát người quá sau này khó thuần khi đi bẫy cũng chưa hẵn là vậy.

To : todiepbl !
Em chơi vậy chứ cũng còn mu mờ lắm anh à. Có kinh nghiệm gì anh em chia sẽ thêm. Nghe anh đi bẫy với Hải là em khoái rồi, muốn lên đó bẫy nhưng không rành về bãi đánh. Hôm nào lên anh em mình và em Hải đi bẫy một buổi. Muốn lắm nhưng mưa hoài, khi nắng thì mình lại bận..... Cuối tuần là nghe nhớ rừng, nhất là mỗi buổi tối khi thấy trời đầy sao...... Hi vọng một ngày gần đây anh em mình giao lưu nhé anh.

« Sửa lần cuối: 07/10/2014 03:03:05PM gửi bởi Tho »
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #34 vào lúc: 07/10/2014 03:53:09PM »
Em chơi vậy chứ cũng còn mu mờ lắm anh à. Có kinh nghiệm gì anh em chia sẽ thêm. Nghe anh đi bẫy với Hải là em khoái rồi, muốn lên đó bẫy nhưng không rành về bãi đánh. Hôm nào lên anh em mình và em Hải đi bẫy một buổi. Muốn lắm nhưng mưa hoài, khi nắng thì mình lại bận..... Cuối tuần là nghe nhớ rừng, nhất là mỗi buổi tối khi thấy trời đầy sao...... Hi vọng một ngày gần đây anh em mình giao lưu nhé anh.
Gửi Tho!
Mình cũng rất vui khi được làm quen với bác Trực vì đều có chung sở thích và đam mê cu cò! Mình rất mê đi đánh chim vào những ngày cuối tuần, mê gặp được những con chim rừng hay, bài bản để đánh nếu kô bắt được cũng thấy vui! Bác yên tâm bải đánh ở đây thì có chú Hải lo, ae chỉ mang cu đến đánh thôi, còn lúc nào bác thích thì lên hướng Đăk Ơ, Bù Gia Mập đánh thì em lo hậu cần nhưng nói trước trên này chim trận lắm đó nha! Về kinh nghiệm cu cò thì em mới chơi kô được bao lâu nhưng cũng hay thể hiện "tài lanh" nên có gì kô phải mong a bỏ qua cho! Mình cũng rất vui nếu một ngày gần đây được giao lưu cùng bác tại Bình Phước!
Em cũng có vài con trên topic đó nhờ bác chém vài nhát cho chủ nó học hỏi thêm kinh nghiệm! Chân thành cảm ơn bác nhiều!!!
« Sửa lần cuối: 07/10/2014 04:06:17PM gửi bởi todiepbl »
Sống để đam mê cu gáy!

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 07/10/2014 04:28:48PM »
Gửi Tho!
Mình cũng rất vui khi được làm quen với bác Trực vì đều có chung sở thích và đam mê cu cò! Mình rất mê đi đánh chim vào những ngày cuối tuần, mê gặp được những con chim rừng hay, bài bản để đánh nếu kô bắt được cũng thấy vui! Bác yên tâm bải đánh ở đây thì có chú Hải lo, ae chỉ mang cu đến đánh thôi, còn lúc nào bác thích thì lên hướng Đăk Ơ, Bù Gia Mập đánh thì em lo hậu cần nhưng nói trước trên này chim trận lắm đó nha! Về kinh nghiệm cu cò thì em mới chơi kô được bao lâu nhưng cũng hay thể hiện "tài lanh" nên có gì kô phải mong a bỏ qua cho! Mình cũng rất vui nếu một ngày gần đây được giao lưu cùng bác tại Bình Phước!
Em cũng có vài con trên topic đó nhờ bác chém vài nhát cho chủ nó học hỏi thêm kinh nghiệm! Chân thành cảm ơn bác nhiều!!!
Hôm nào có làm kèo lớn thì Alo trước để sắp sếp công việc wa đó tham gia với nha!!!!Thật sự mà nói nhìn dàn bổi của 2 bác là niềm mơ ước của biết bao nhiêu AE đam mê CU CÒ!!!Lại phải chúc mừng 2 bác lần nữa thôi!!!!!!

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào lúc: 09/10/2014 09:25:50AM »
Chim bác todiepbl cũng khá ok đấy. Nhìn là cũng biết cao thủ rồi, mình chơi vậy chứ kiến thức còn hạn hẹp lắm bác à, o biết nhìn chim. Sang đầu tháng 10 Al là vào mùa bẫy, anh em sẽ gặp nhau làm 1 chuyến và hẹn bác Cu-DL đến BP rồi giao lưu cho vui.....
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #37 vào lúc: 09/10/2014 12:35:49PM »
Chim bác todiepbl cũng khá ok đấy. Nhìn là cũng biết cao thủ rồi, mình chơi vậy chứ kiến thức còn hạn hẹp lắm bác à, o biết nhìn chim. Sang đầu tháng 10 Al là vào mùa bẫy, anh em sẽ gặp nhau làm 1 chuyến và hẹn bác Cu-DL đến BP rồi giao lưu cho vui.....
[/quoteVậy nha các bác để e về nung lại mấy con mồi hẹn các bác Sang đầu tháng 10 Al vào mùa bẫy AE mình làm chuyến!!!!! _zoo_ _zoo_ _zoo_

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #38 vào lúc: 09/10/2014 05:52:02PM »
OK bác Trực luôn, lúc nào bác rảnh, sắp xếp được thì cứ alo em một tiếng, em cũng sắp xếp giao lưu cùng bác và ae một vài chuyến cho vui! Cu cò kô ai dám nói nhìn hay hết bác Trực à, em cũng mới chơi thời gian kô bao lâu, nhìn chim đa phần bằng cảm tính cá nhân là nhiều và cũng thú thật với bác là cũng có duyên gặp được một số lão cu chơi lâu năm ở đất Lâm Đồng chỉ cho một số lý thuyết cơ bản và kết hợp với đi đánh, cũng có duyên với một số chú chim hay nên hiện giờ mới có để khoe cùng ae (chim hay ở đây là theo ý chủ quan của mình em thôi) chứ chưa chắc là hay đối với mọi người! Mong được giao lưu cùng bác để ae ta cùng nhau trao đổi học hỏi! Chân thành cảm ơn bác! ^:)^ _b_
Sống để đam mê cu gáy!

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào lúc: 10/10/2014 01:30:34PM »
OK bác Trực luôn, lúc nào bác rảnh, sắp xếp được thì cứ alo em một tiếng, em cũng sắp xếp giao lưu cùng bác và ae một vài chuyến cho vui! Cu cò kô ai dám nói nhìn hay hết bác Trực à, em cũng mới chơi thời gian kô bao lâu, nhìn chim đa phần bằng cảm tính cá nhân là nhiều và cũng thú thật với bác là cũng có duyên gặp được một số lão cu chơi lâu năm ở đất Lâm Đồng chỉ cho một số lý thuyết cơ bản và kết hợp với đi đánh, cũng có duyên với một số chú chim hay nên hiện giờ mới có để khoe cùng ae (chim hay ở đây là theo ý chủ quan của mình em thôi) chứ chưa chắc là hay đối với mọi người! Mong được giao lưu cùng bác để ae ta cùng nhau trao đổi học hỏi! Chân thành cảm ơn bác! ^:)^ _b_
Bác kiêm tốn wa đấy bác Diệp. Nói thật vì nhìn dàn bổi của 2 cụ mà mình quyết định phế vỏ công của khá nhiều e bổi, cũng như mồi lở của mình rồi đấy. Chim như của 2 cụ mới đáng để nuôi. Giờ mình ko nuôi tùm lum đụng em nào củng nuôi như hồi đó nữa, giờ nuôi có chọn lọc kỉ hơn. Nhưng vẫn chưa có được con nào đạt tới đẳng cấp như mấy con của 2 cụ.!!! CHÁN

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent