Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mọi người giúp mình chim cu gáy non bị trướng diều  (Đọc 2202 lần)

sonfa139

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mình vừa mua con cu gáy non nhưng hình như nó bị trướng diều thì phải,sáng cho ăn no mà đến chiều vẩn chưa tiêu hết,vẩn thấy nó ỉa đều đặn nhưng ỉa phân rất nhỏ và hơi ướt,có phải bị trướng diều ko,nếu bị phải làm sao.Mọi người giúp mình với,đang gấp để muộn em nó di thì tội.Thank mọi người

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mọi người giúp mình chim cu gáy non bị trướng diều
« Trả lời #1 vào lúc: 17/08/2014 10:55:03PM »
Mình vừa mua con cu gáy non nhưng hình như nó bị trướng diều thì phải,sáng cho ăn no mà đến chiều vẩn chưa tiêu hết,vẩn thấy nó ỉa đều đặn nhưng ỉa phân rất nhỏ và hơi ướt,có phải bị trướng diều ko,nếu bị phải làm sao.Mọi người giúp mình với,đang gấp để muộn em nó di thì tội.Thank mọi người
...........................................................

Mình nghĩ em nó vẫn xả đều đặn chứng tỏ là em nó có nạp. Cái đáng ngại là phân hơi ướt, bạn có thể chụp hình cải khay phân để anh em xem có phải em nó bị đường ruột không? Mình thấy nhà mình cũng có một em ăn ít lắm, cái giỏ thóc mãi mới phải đổ thêm vào, nhưng vẫn phải dọn khay phân cho em nó, và em nó vẫn siêng gáy, bạn đừng lo lắng quá, không phải con gáy nào cũng ăn nhiều như gà đâu.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 18/08/2014 07:33:15AM »
cái này nguyên nhân là do thức ăn không bảo đảm, có thể là bị chua, lên men...

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 18/08/2014 08:38:57AM »
Ban nên xem lại thức ăn nếu chim ăn không tiêu bị chướng diều bạn lấy 1 gói men tiêu hóa + B1 của người loại rẻ tiền thôi pha với nước banh mỏ nhỏ thuốc cho uống là xẹp ngay thôi

sonfa139

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 19/08/2014 07:17:52PM »
Em nó đả trở lại bình thường rồi,đi phân khô.Mình không biết làm cách nào đành cho em nó uống nước bọt vì nghỉ trong nước bọt có men tiêu hóa thức ăn.Còn vấn đề nửa là chân em nó trông yếu lắm,vẩn đậu đc cầu nhưng ngón chân có vẻ nghiêng nghiêng chứ ko bóp hết ngón vào cầu đậu.Lần đầu nuôi cu con nên còn bở ngở,mong ae giải đáp và xem hộ

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent