Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Về cu gáy ghép đẻ  (Đọc 8659 lần)

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Về cu gáy ghép đẻ
« vào lúc: 31/07/2014 07:28:02PM »
Em vừa ghép đẻ thành công một đôi cu gáy hôm nay cho rác vào đáy lồng thì cả 2 con đã tha rác làm tổ như vậy thì bao nhiêu lâu nữa chúng mới đẻ? Các bác cho em em hỏi thêm ở miền bắc cu gáy nuôi đẻ có đẻ quanh năm không ạ? Ở chỗ em mùa đông tương đối lạnh

cutrong.sg

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Về cu gáy ghép đẻ
« Trả lời #1 vào lúc: 31/07/2014 11:06:31PM »
Chim tha rác là sắp đẻ rồi.khoảng 3 -4 ngày nữa là đẻ thôi.chim tha rac là bạn đã thành công bước đầu rồi nhưng để có chim non là cả vấn đề ...cứ từ từ trải nghiệm bạn ah.ở ngoài thiên nhiên thì mùa đông chim ko đẻ nhưng trong điều kiện nuôi nhốt chăm sóc tốt chim vẫn đẻ bạn ah.chúc bạn sớm có niềm vui...

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/08/2014 07:40:16AM »
Mùa đông lạnh chim vẫn đẻ à anh khoảng bao nhiêu lâu thì được một lứa nếu lâu nhất?

ongbosinhvien

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 01/08/2014 12:29:34PM »
Đầu bạn nói thành công  mình tưởng các em nó đã cho ra sản phẩm rồi chứ =)).
Chịu ở với nhau, cùng làm tổ thì chắc chắn sẽ đẻ và ấp thôi.
Bạn chỉ giúp nó để chuồng, tổ ít người qua lại để yên tâm ấp, 1 vấn đề quan trọng nữa là trống đạp có chuẩn ko kaka
Nghĩ mà thấy bao nhiêu là vấn đề với ghép cu sinh sản hic, Chúc bạn thuận lợi và các em nó sớm ra sản phẩm.

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/08/2014 01:17:57PM »
làm tổ xong 2-3 ngày đẻ quả đầu tiên. 1 ngày sau hoặc 2 ngày sau đẻ quả thứ 2. đẻ xong chim ấp ngay. tầm 12-14 ngày tùy dk thời tiết thì chim con nở. chim con từ khi nở đến khi ra ràng cũng tùy nhưng nằm trong tầm 16-20 ngày. sau khi ra ràng tầm 1 tuần sau chim biết mổ tương đối ok rồi, nếu muốn chim mẹ nhanh đẻ lại thì tầm 10 ngày tách chim con ra nuôi bộ. sau khi tách chim con ra tầm 7-10 ngày sau chim bố mẹ bắt đầu đẻ lứa tiếp theo. cứ thế mà áp dụng. với dk nuôi nhốt thì chim đẻ quanh năm ko phân biệt mùa màng. quan trọng là không gian yên tĩnh + thức ăn đầy đủ. chúc bác thành công

cutrong.sg

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 03/08/2014 08:59:22AM »
Bạn này nói đúng rồi đó.mình ko phải nói thêm nữa........

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 04/08/2014 09:10:40PM »
Mấy hôm chỉ thấy một con đứng ngủ sáng nay xem thử ổ thì thấy có 2 quả trứng nhưng đến tối lại không thấy ấp các bác cho em hỏi liệu có phải chúng đã bỏ ấp chưa?

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/08/2014 09:36:17PM »
Chim vừa đẻ lại và lần này đã tận mắt thấy chúng abc rồi hôm nay là 4 ngày rồi thấy 2 con vào ấp thay nhau trống ban ngày mái ban đêm không biết là lần này thế nào hay lại ăn trứng trần như lần trước

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 16/08/2014 09:52:02PM »
Hôm nay con mái lại bỏ ấp như vậy con mái này có phải không biết ấp trứng không các bác ? Đẻ lần này là lần thứ 3 rồi còn trước khi ghép đã đẻ 2 lượt rồi

cutrong.sg

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 31/08/2014 09:06:33PM »
Đây là vấn đề nan giải nhất đối với cu gáy sinh sản bạn ah.ai đã từng nuôi cu sinh sản cũng đã từng trải qua tình trạng này. Có lẽ đôi cu của bạn còn non quá nên vậy.bạn cứ nuoi thêm vài lứa dần dần chúng sẽ ấp thôi.....chúc bạn sớm có cu con...

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 02/09/2014 08:12:36PM »
con mái của mình đẻ như gà siêu trứng vậy cứ ấp được mấy hôm là nó bỏ lại đẻ tiếp nhưng được cái con đực rất chăm ấp con mái bỏ mấy ngày mà cứ sáng là nó vào ấp đến chiều tối mới ra. Giá như có mấy đôi cu nhẫn làm phu ấp thì chắc tới giờ phải được 6,7 đôi cu con rồi không

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 03/09/2014 07:26:24PM »
Hôm nay ra cho ăn thấy con mái đẩy trứng ra ngoài mình bỏ ra xem thử thì đã là trứng cu lôn rồi lại một lần nữa bỏ dở giữ chừng chắc có ấp nở cũng không biết nuôi con. Ghép đôi thì quá dễ con cho ra cu con thì sao nan giải thế không biết

manofnow

• Đam mê nên phải chơi cu!
  • Chính thức
  • Thanks 11
  • Cu gáy Sông Hồng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 05/09/2014 11:42:59AM »
Mua gấp đôi cu nhẫn để ấp vú thôi, sau khi đẻ quả 2 làm chỉ chon ăn thóc và cát vàng thôi. lồng quây kín lại nhé. Có thể phải 1 năm nữa nó mới ổn định hơn.

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 07/10/2014 08:24:07PM »
Cuối cùng thì cũng có thành quả nhưng chỉ nở được mỗi 1 con. Hôm nay xem thử trứng đã nở chưa thì thấy một con đã to bằng ngón chân cái rồi, còn một quả đã vỡ dưới sàn lồng chắc hỏng nên nó hất ra. Đôi này đẻ lần đầu mà được ăn luôn theo mình nghĩ nuôi cu đẻ thì phụ thuôc rất nhiều vào con mái. Đôi khác của mình đẻ con hơn cả gà mà con mái cứ ấp được khoảng 1 tuần là bỏ còn con trống lại rất chịu ấp nhưng nó chỉ ấp đúng cữ giờ của nó thôi.

huygiang

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 09/10/2014 02:42:45PM »
Mình cũng nuôi khoảng 20 đôi đẻ nhưng theo mình nghĩ con trống mới là con quyết định chuyện ấp nở. Mình có con trống thuần khéo , mình ghép thử với tất cả con mái trong đàn đều thành công. Con mái ghép nhiều lúc nó muốn ấp nhưng gặp em trống dữ nó lại đuổi đánh nên nhiều em mái bỏ tổ bạn ah

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 10/10/2014 08:45:18PM »
Cái con mái mà mình nói hay bỏ ấp mình đã ghép với 3 con tróng khác nhau rồi mà vẫn vậy kể cả con trống của đôi đã nở vân không được đổi mái là ăn luôn

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 05/12/2014 09:52:36PM »
Cặp chim nào đã đẻ quen cứ đều đều 1 thang cho một đôi đã biết tự ăn còn nhanh hơn cả bồ câu

minhkhoi2004

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 14/12/2014 05:15:00PM »
Mình có 1 em trống tương đối thuần (nuôi non lên được 8 tháng rồi), đang định bắt 1 em mái của ông bạn (chắc cũng tầm 2 năm lồng) về thả avi ghép đẻ, được ko các bác ? Avi mình làm ở góc sân, người qua lại thường xuyên (lối ra ngõ), nhưng lồng thì khá rộng, rộng 0,7m, cao 2m. Các bác cho ý kiến nhé.

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 14/12/2014 06:14:14PM »
Mình có 1 em trống tương đối thuần (nuôi non lên được 8 tháng rồi), đang định bắt 1 em mái của ông bạn (chắc cũng tầm 2 năm lồng) về thả avi ghép đẻ, được ko các bác ? Avi mình làm ở góc sân, người qua lại thường xuyên (lối ra ngõ), nhưng lồng thì khá rộng, rộng 0,7m, cao 2m. Các bác cho ý kiến nhé.
lồng thì ok rồi. mà địa điểm như cụ nói thì quên ngay thể loại nuôi đẻ đi ạ. con cu nó đang ấp mà gặp tiếng động hoặc người hay qua lại dòm ngó thì chỉ nó nước buôn trứng cu lộn là ok nhất............................

cugay.baccuc

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 17/12/2014 07:04:02PM »
Ở chỗ qua lại cũng được lâu dần nó quen thôi mà anh bạn mình còn làm avi ngay cạnh đường ôtô xe cộ đi lại ầm ĩ mà chim vẫn đẻ ấp ầm ầm. Bạn cứ làm chỗ nào bạn thích có thể lần đầu không quen nhung dần ổn thôi. Mà con trống mới 8 tháng đạp mái chưa có trống đâu bạn nên tìm con khoảng năm rưỡi thì nó sẽ biết dụ mái hơn

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent