Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chắc em nó không qua...  (Đọc 1557 lần)

hieucm

• Sr. Member
  • Thanks 46
  • Gác đất để bắt cu hay, gác cây đề mình thưởng thức
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chắc em nó không qua...
« vào lúc: 28/07/2014 08:25:00PM »
« Sửa lần cuối: 05/09/2014 04:52:56PM gửi bởi C80 Hoàng Mai. »
Gác đất để bắt cu hay
Gác cây đề mình thưởng thức

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: chắc em nó không qua...
« Trả lời #1 vào lúc: 28/07/2014 11:42:43PM »

Em nó bị bệnh gì thế bác? Xem clip thấy em nó có vẻ khó thở thì phải, cái cổ cứ phập phà phập phồng, lần đầu tiên MT thấy có hiện tượng này, nhìn tội nghiệp quá.

hieucm

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 29/07/2014 05:54:04PM »

Em nó bị bệnh gì thế bác? Xem clip thấy em nó có vẻ khó thở thì phải, cái cổ cứ phập phà phập phồng, lần đầu tiên MT thấy có hiện tượng này, nhìn tội nghiệp quá.
chắc e nó suy phổi cấp
Gác đất để bắt cu hay

hieucm

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/07/2014 06:00:16PM »
e nó đã chết rồi

Gác đất để bắt cu hay

sunrisekdt

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 29/07/2014 07:42:51PM »
Tiếc cho một con chim đẹp, uổng quá. Xin chia buồn cùng anh. Con này nuôi lâu chưa anh?

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 29/07/2014 11:36:27PM »

Nhìn thương quá, nhưng sao mà em nó lại bị suy hô hấp thế hả bác? Có phải là do để em nó nằm trongp phòng điều hòa hay là ở chỗ nào mưa lạnh không?

hieucm

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 30/07/2014 09:37:04PM »

Nhìn thương quá, nhưng sao mà em nó lại bị suy hô hấp thế hả bác? Có phải là do để em nó nằm trongp phòng điều hòa hay là ở chỗ nào mưa lạnh không?
mình đón chứ k bit bệnh gì
Tiếc cho một con chim đẹp, uổng quá. Xin chia buồn cùng anh. Con này nuôi lâu chưa anh?
con này mình nuôi khoảng 1 năm.con bổi mới lên
Gác đất để bắt cu hay

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 31/07/2014 01:59:59PM »
xin thưa với các cụ em cũng ko phải thầy thuốc, bác sĩ gì nhưng cái vụ này em gặp nhiều rồi cả ở chim cu và chim chào. bệnh tình này theo em gặp là chữa ko khỏi được 1 phần là do ko biết chữa em nó bằng thuốc gì vì chưa có bác sĩ riêng cho bọn cu cò này và bọn chim nói chung. bệnh này thường gặp, đa phần là tại "nhân" chứ ko phải tự em nó bị. nói nhiều quá em xin mạn phép nói thẵng luôn em nó bị như vậy là bị nước vào phổi. có thể trong quá trình nuôi chúng ta cố ý xịt nước thằng vào lỗ mũi em nó hay tai em nó ngu lúc uống nước hít 1 hơi nước nó vào phổi nên bị như thế.
em đã gặp nhiều mà chưa có con nào qua khỏi, con nào may mắn lắm thì cứ làm như thế tầm 1 tuần là die ngay. bác nào ko tin bắt 1 con cu hay con chim gì đó túm cái đầu + xả nước mạnh đút cái đầu em nó vô vòi nước quan sát sao cho thấy nước vào phổi em nó rồi mang ra thả lồng xem sao. đảm bảo thành công y như con trong clip. em ko xúi bậy nhưng bác nào làm thử sẽ có kq và thử cứu em nó xem có sống lại như lúc ban đầu ko? nếu sống lại khỏe mạnh y như cũ thì đạt tới trình độ bác sĩ chim cò rồi.
thanks

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 31/07/2014 02:16:21PM »
Bác nói vậy em có khả năng đúng 1 phần, vì e hay xịt nước rồi cho e nó tắm nắng nên dạo này thỉnh thoảng phát ra mấy tiếng như bị hóc cái gì đó, nhưng chim vẫn khỏe mạnh  =o). Riêng xả nước lên đầu thì e thấy chưa thuyết phục lắm. Em đã nhiều lần nhúng luôn cả lông và chim bổi vào cái thùng nước vì cái tội dãy đêm không để cho ai ngủ, qua gần 10 ngày tra tấn mà em nó có bị sao đâu.  _khotro_
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

hoanglong83

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 31/07/2014 06:39:42PM »
benh chim của bác chết là phải rùi, nếu như ở gần mà biết bác sớm chuyển wa em khả năng cứu được rất cao ,bác còn chim ở nhà cẩn thận nhé bệnh này lấy đó nguy hiểm lắm

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 01/08/2014 01:30:01PM »
Bác nói vậy em có khả năng đúng 1 phần, vì e hay xịt nước rồi cho e nó tắm nắng nên dạo này thỉnh thoảng phát ra mấy tiếng như bị hóc cái gì đó, nhưng chim vẫn khỏe mạnh  =o). Riêng xả nước lên đầu thì e thấy chưa thuyết phục lắm. Em đã nhiều lần nhúng luôn cả lông và chim bổi vào cái thùng nước vì cái tội dãy đêm không để cho ai ngủ, qua gần 10 ngày tra tấn mà em nó có bị sao đâu.  _khotro_
xả nước vào đầu ko xi nhê đâu bác. ý em là túm đầu em nó vặn vòi nước rồi cắm cái mỏ em nó vào vòi nước á. như thế nước nó mới chui vào mũi rồi vô phổi được. ka ka. cứ thử làm như em là biết ngay. cái thứ cầm vòi nước xịt vào cũng tương tự như thế á. còn nhúng luôn con chim vào xô nước thì cũng hên xui có khi nước vào phổi có khi ko? mấy vụ này em kinh qua nhiều nên cũng nắm khá rõ

Tuan_ld

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 03/09/2014 08:15:06PM »
E cũng từng bị hai con bổi như thế này, nói chung là không có thuốc chữa, khi e đi đánh về để khát nước về nhà nó uống nhiều nước rồi bị thế, đầu tiên e nghĩ nó sợ quá mà teo mật, nhưng rồi mới hiểu là nước vào phổi.

Cugay3K

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 05/09/2014 04:37:02PM »
xả nước vào đầu ko xi nhê đâu bác. ý em là túm đầu em nó vặn vòi nước rồi cắm cái mỏ em nó vào vòi nước á. như thế nước nó mới chui vào mũi rồi vô phổi được. ka ka. cứ thử làm như em là biết ngay. cái thứ cầm vòi nước xịt vào cũng tương tự như thế á. còn nhúng luôn con chim vào xô nước thì cũng hên xui có khi nước vào phổi có khi ko? mấy vụ này em kinh qua nhiều nên cũng nắm khá rõ

Bác cho hởi .e nó bị bệnh gì mà bác  phài trị bằng cách túm cổ nhận đầu vào nước vậy bác.nghe sao thấy nhục hình hay khổ hình đây.

em bổi nhác thì có nhiều cách thuần mà. thấy tội e nó quá =(( =((

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chắc em nó không qua...
« Trả lời #13 vào lúc: 05/09/2014 10:06:28PM »
e nó đã chết rồi

CAO NHÂN TẮC THỞ VÔ PHƯƠNG TRỊ...!!! Xin chia buồn với bác. Con này đẹp mà B Hiệu nuôi nữa thì chắc ko phải là bị nhiễm nước đâu

Khắc Điệp

• Hero Member
  • Thanks 87
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chắc em nó không qua...
« Trả lời #14 vào lúc: 12/09/2014 10:13:11AM »
Xin chia buồn cùng Bác?
Mong chờ một chữ Duyên,,?

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent