Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: CHIM NHÀ CƯỜM SA. - và hành trinh thu phục bổi dọc theo núi Chư Giang Sin.  (Đọc 53059 lần)

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim nhà _ cu gáy cườm sa.
« Trả lời #200 vào lúc: 04/03/2015 03:47:15PM »
Vậy thì sa quá!

thanhhaintts@gmail.com

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #201 vào lúc: 22/03/2015 11:39:19PM »
bác cu cườm  sa à. thỉnh thoảng bác thử qua Lăk thử xem ( vào buôn Triết nhé ), bác có nhiều chim hay vậy qua đó có khi lại đánh đc cu đấy . Krong bông dạo này bụi và đường xấu quá em qua 1 lần mà chết khiếp. Em hâm mộ giàn cu nhà bác và con mắt tinh tường chọn toàn cu cao cấp của bác quá!! nếu rảnh bác chỉ em vài chiêu nhé, em ở Sông hinh- Phú Yên.

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #202 vào lúc: 25/03/2015 11:44:45PM »
bác cu cườm  sa à. thỉnh thoảng bác thử qua Lăk thử xem ( vào buôn Triết nhé ), bác có nhiều chim hay vậy qua đó có khi lại đánh đc cu đấy . Krong bông dạo này bụi và đường xấu quá em qua 1 lần mà chết khiếp. Em hâm mộ giàn cu nhà bác và con mắt tinh tường chọn toàn cu cao cấp của bác quá!! nếu rảnh bác chỉ em vài chiêu nhé, em ở Sông hinh- Phú Yên.
cám ơn bạn nhiều nhé , vi mình chưa rảnh để đi xa dc, bên Lak có thằng cu em nó cũng thổ địa bên đó, và oanh tạc dữ lắm . tháng 6  e qua Lak tham gia nhiều trận chiến bên đó bác ah  _b_ có em thổ mực đưa lên cho nóng, lâu quá ko tham gia diển đàn  :d
Gạo đem vào giã bao đau đớn
Gạo giã xong rồi trắng tựa bông
Sống ở trên đời người cũng vậy
Gian nan rèn luyện mới thành công
giao lưu kết bạn mọi miền 0973767653.

thanhhaintts@gmail.com

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #203 vào lúc: 26/03/2015 08:23:35AM »
mắt em này lạ quá bác à! hon nào em đưa hình mấy con cùi bắt của em lên DĐ bác góp ý giúp nhé! chào bác

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #204 vào lúc: 30/03/2015 06:38:41PM »
giao long hạ e thổ tơ. _zoo_

Khanh DL

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #205 vào lúc: 31/03/2015 03:46:02PM »
Đúng là dàn cu của cụ Chính khủng thật. Em ở Đà Lạt hình như cách chỗ Bác trên 200km. Nếu đúng vậy bũa nào rảnh phắn qua Bác chiêm ngưỡng dàn cu của Bác.  _zoo_  :-bd

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #206 vào lúc: 01/04/2015 05:57:40PM »
B khanh ở Đàlat mà ở chổ nào dzậy hôm nào về nha AE giao bữa cho vui!!!

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #207 vào lúc: 01/04/2015 11:01:10PM »
Ít ra cũng phải thế này coi mới đã con mắt. Chúc mừng chú Chính nhé  :-bd :-bd
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

Khanh DL

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #208 vào lúc: 02/04/2015 09:00:32AM »
Mình ở 14 Hoàng Văn Thụ, đt 0915998827, khi nào cụ về ĐL alo anh em mình làm vài chai giao lưu nha  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ :-bd

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #209 vào lúc: 03/04/2015 06:37:27AM »
cám ơn các bác quan tâm, khi nào ghé DAKLAK mòi các cụ ghé nhà em làm vai _zoo_ _zoo_ 

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #210 vào lúc: 03/04/2015 06:39:23AM »
chiều sau 2h40 là rảnh bắt đầu cầm giao long và mồi thổ cườm cao dạo núi, đi mãi ko đụng bổi, đên gần 4 h mới đến 1 thung găp e đông chuông 2 hậu đang chiêu trên núi. giao long dc uu tiên đánh kèo đầu, sau 15 phút mời gọi e bổi đáp lại rôi tung cánh thăng thiên đi tìm kẻ lạ mặt, giao long bén thấy bổi liền tung 3 sấp gù hốt rước e bôi chung về tàn, giao long gù gù gu e bôi dội qua cây bên cạnh thế rôi sau 5 phút cải vả e bôi ghét cái thăng lạ mặt mà lắm mồm, chung tàn em bôi nhập vào gù liên khúc giao long rút gù , bôi có vẻ nhợn, bay lại lên ngọn sau 10 phút giằng co e bôi đã cảm thấy ngứa gan cái thằng lạ mặt cứ vào đất nhà mình mà sỉ vả đòi cướp ruộng đất giành vợ Biểu tượng cảm xúc grin. e bổi chuyen vào thế chớm chớm nhay thì bổng dưng 1 bao săn mì dc lăn từ trên núi xuông, 1 anh thanh niên tình nguyên bước ra, híc, đen vậy trời e bôi giông thẳng lên núi. chuyển kèo qua bên kia thung, nhưng e bôi bay mất hút. trên đường đi về, gặp a bạn hỏi thầy đi về ah e về với, thầy vào đây làm kèo nữa mới về, thông cảm nghen! Biểu tượng cảm xúc pacman vào thung lúa mới trổ đòng e thổ cấn đồng thúc ào ào trên đó, mồi thổ cườm cao dc tung lên cây, vưa rời sào, mồi thổ đã thúc liên tục, bôi tố cáh mồi rứt gù, bổi chung tàn gùgù vào thế rôi bật ra, híc trời nhá nhem muổi cũng hoạt động, khi đó giao long dc móc ngay bụi cứ thúc liên phanh, tôi mang xuông đất ôm chắc trong lòng cho cuộc chiến tay đôi diển ra, em bôi chuyền cành chấm đâu gù đó, rồi vào thế bôi gù, mồi ép cho 2 sấp, cắm đầu nhắm thẳng vào cầu tử lao, tại sao chiều tà rồi mày lại mò vào đất của anh làm gì , đánh 1 cánh phặc phặc, bổng dưng nge cái BỐP , cánh lưới sập xuống, mồi cươm cao trút 2 hơi gù mừng chiến thắng. chấm dứt mảnh đời tự do của 1 dũng tướng.
chào tạm biệt .thân ái hện gặp lại

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #211 vào lúc: 03/04/2015 06:49:43AM »
cũng như bao tuần cứ thứ 5 là dc nghỉ. nhưng thường hay họp, bắt đầu cuộc họp 3h30 và kết thúc 4h 30phút, cái cảm giác muốn lên núi lại ngập tràn, tư thế lên đường mồi Giao Long được đi chinh chiến.
ra đến trước cổng găp a đồng nghiệp nói : chú ko đi đánh cu chắc chịu ko nổi đâu nhỉ. Biểu tượng cảm xúc grin ........
vào đên rừng mục tiêu là con thổ bên khe đồi. nhưng vào đó đã có 1 đôi chim đứng trên cây khô. tôi liền nhẹ nhàng luồn qua mấy bụi tre tiến lên đánh chặn đường bay về núi. sau khi dc lên cây,, tôi tìm 1 vị trí thuận lợi ngồi quan sát hút thuốc để ngẩm cái cảm giác chiến đấu của giao Long.
Giao long có cảm giác có bổi rừng thúc vài tiếng là đổ 1 sấp gù. e bổi trả lời thúc 2 tiếng . giao long nge thấy liền đổ rước liên tục, e bổi bắt đầu thả diều, và bay lượn vòng và nhập vào tàn cây mít cao cao đứng gù lại. ah cái thằng ôn này giọng quen quen (tôi cảm thấy vui trong lòng, chịu đấu hả cưng) giao long gù siết e bôi bay về tàn nhâp cây e nó chào đón bằng những màn gù với âm giong thổ đầy uy lực. giao long chim về gần đã phát huy sở trường đổ gù sau 3 phút giằn qua giằn lại e bổi bắt đầu vào thế gần, và chung lên thế gù gù, mồi gù 1 dây bôi nhả lại 1 dây. 2 bên giằng co sau tầm 10 em mái bay qua e bổi thấy vợ bay đến liền điên máu xung thiên bay lên không trung đuổi và lại gù cho mấy sấp , đánh cho mấy bạt tai bốp bốp ... bốp , tại sao cứ nge hơi trai là cứ xớn xác thế kia. con mụ đàn bà háu trai.
giao long nhìn thấy thằng chồng bắt nạt ngừoi đẹp nó tức lắm. bắt đầu thúc kèm và thúc kèm liên tục. e bôi lại về cây cao đấu thúc. sau 3 phút con trống dằn mặt con vợ bay vào cây điều phía xa, chắc cô nàng ấm ức tức lắm. Biểu tượng cảm xúc pacman . giao long lại rút e bổi bay về tàn, đấu gù giao long gù 1 hơi vưa dứt bổi lại chèn 1 dây. cứ lên thế rồi xuống thế, vào thế rồi bung lên ngọn, chấm cành nào chụp gù cành đó 1 2 3 e có đánh rơi nhịp gù nào đâu , quần tầm 20 phút e mái lại bay về, gáy te te. ah chà nàng đã bắt đầu biết hối lổi, anh ơi xem kìa nó là thằng nào mà đến nhà mình trêu em chửi tông ti họ hàng thế kia, anh cao to đẹp trai thế chắc phải cho thằng cha kia 1 trận nên thân mới dc. cũng vì nge lời vợ, đâu phải lúc nào nge lời vợ đều khôn ngoan đâu . em bổi lại chuyền lên thế giao long bắt đầu đổ gù, và bây giờ nó gù ép những dây dai, bổi gù lại 2 bên giăg co tầm 7 phút, mồi GL trút dây gù ép quyết định dài miên man em bổi điên tiết, cô vợ cổ vũ anh ơi quánh nó đi anh, 1 phút điên tiết đã làm e bổi nhắm vào con mồi và bắt đầu giáp lá cà để thượng cẳng tay ha cẳng chân, e bôi bị ép 1 dây ức quá lao vào cầu tử , lẩy bung tiếng đập chát chúa khô khốc vang lên tấm lưới bao trùm tấm thân của chúa thung đồi điều. em mái nghỉ lại mà ân hận, thôi rồi mình hại chồng mình, chàng chim bổi cố vùng vẩy nhưng ko dc rồi, Mồi Giao long trút những giây gù chiến thắng. sau khi hạ xuống nhìn vào đôi chân thì ra e bổi này cách đây 2 tuần cũng vào thứ 5 tuần ngày 19/ 3 bị dính giò đứt ngón chân. đúng là âu cũng là cái duyên chấm dứt 1 thời vùng vẩy núi đồi. mà tôi đã hằng theo bao năm tháng .
thân ái hẹn gặp lại những tập đi rừng của Cườm Sa, xin chân thành cám ơn,

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #212 vào lúc: 03/04/2015 08:15:04AM »
Ôi! móng tay cái bên trái chú có một cái đốm trắng, biểu hiện sức khỏe hơi yếu; Đánh cu nhưng nhớ chăm lo sức khỏe nhé; Chúc bạn đã có những con mồi hay bắt được nhiều bổi để thỏa mãn sự đam me cu cò.

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #213 vào lúc: 03/04/2015 02:47:06PM »
Ôi! móng tay cái bên trái chú có một cái đốm trắng, biểu hiện sức khỏe hơi yếu; Đánh cu nhưng nhớ chăm lo sức khỏe nhé; Chúc bạn đã có những con mồi hay bắt được nhiều bổi để thỏa mãn sự đam me cu cò.
cám ơn bác nhắc nhở khi nhìn vào móng tay của e lại thì ko có bi như vậy bác ạ, chắc bi dính bụi cám ơn bác thật nhiều. e vẩn khỏe lắm vẩn trèo đèo lọi suối tôt.  _b_

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #214 vào lúc: 03/04/2015 02:49:31PM »
Mình ở 14 Hoàng Văn Thụ, đt 0915998827, khi nào cụ về ĐL alo anh em mình làm vài chai giao lưu nha  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ :-bd
rất vui khi dc làm quen với bác sẻ có ngày e và bác  _zoo_ _zoo_ bên nhau

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim nhà cườm sa. và 1 số hình ảnh nơi núi rừng.
« Trả lời #215 vào lúc: 03/04/2015 04:19:06PM »
Cu thì vẫn bắt đều đều...!!! Còn gà qué tới đâu rồi???

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim nhà cườm sa. và 1 số hình ảnh nơi núi rừng.
« Trả lời #216 vào lúc: 03/04/2015 05:39:13PM »
Cu thì vẫn bắt đều đều...!!! Còn gà qué tới đâu rồi???
cu thì hàng tuần vẩn bắt 2 3 con bác ah, gà qué thì tạm thời nghỉ rồi  :d

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: CHIM NHÀ CƯỜM SA. - VÀ 1 số hình ảnh nơi núi rừng.
« Trả lời #217 vào lúc: 06/04/2015 09:49:58AM »
chúc mừng bác
lâu lâu đi bẫy gặp bổi về đấu xem 1 trận cũng đã cơn ghiền bác nhỉ  _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #218 vào lúc: 06/04/2015 01:09:21PM »
chúc mừng bác
lâu lâu đi bẫy gặp bổi về đấu xem 1 trận cũng đã cơn ghiền bác nhỉ  _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !
mổi tuần đi 1 vài lần cụ Duy ah. cám ơn cụ .

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #219 vào lúc: 06/04/2015 01:13:50PM »
như thường lệ sáng thứ 2 sau khi giao ban đầu tuần. tôi lại lên rừng 1 niềm vui với thiên nhiên.
vợ đã chuẩn bị đồ ăn sáng xong , rồi lên đường với mồi thổ cườm cao và Giao Long (GL). đi vào bãi thì nge 1 chú thổ trên núi thúc, tôi liền bỏ xe ở đường băng theo ruộng lội lên núi.
GL dc ưu tiên đanh kèo đầu. môi chiêu sau 4 phút thì e bổi ở đâu bay về với chất giọng đồng tiếng gằn gằn. GL tiếp bằng nước thúc tốc độ rôi chào đón bằng 2 dây gù, bôi nhập tàn, chung tàn e bổi nhả gù liên tục, GL cũng trả lại 2 bên đấu súng tầm 10 phút, con bổi gù 1 dây GL chèn và ép 1 dây dài, bổi ức chế cứ chuyển ra sau và gù đấu 1 bên, rồi bay lên cao với thế bay bướm 2 lần, tình thế này rất khó mà bắt dc bổi. tôi liền cầm sào lại chuyển GL qua 1 thế mới thuận tiện cho bổi nhảy vào, thế đánh ép với độ dốc siết. em bổi bay qua cây bên cạnh.
sau khi tôi đi dc chừng 10m GL lại thúc kèm, và đẩy 1 dây gù e bổi đã lại vào tàn.
GL : a thằng cô hồn này mày ko thấy cái sào của ông chủ tao sáng bóng đưa lên mà mày ko sợ ah.
bổi đáp lại 1 dây gù: đây là đất và nhà tao , cớ sao mày to gan la làng la xóm ở đây.
giao long điên tiết nhả 1 dây gù dài, bổi tức chuyển quanh và gù,
2 bên đôi co tầm 7 phút, bổi bắt đầu tức mình và chuyền ra xa gù thế đối mặt giao long cũng đâu phải tay vừa. nhồi gù, boi xa lại thúc kèm.
bổi điên tiết ah thằng ranh này sao mà mày cứng đầu cứng cổ thế?
em bổi chuyền vào cành thế, gù dc 1 dây, GL trả lại 1 dây. bổi chưa kịp gù lại, GL nhả thêm 1 dây dài miên man, e bổi điên tiết săn ống quần đứng tấn lấy hết sức bình sinh lao và . ah cái thằng nhãi này mà cứ la lối này la lối này.
bổng dưng PHẠCH......... đầu óc quay cuồng trời tối thui, e bổi vùng vẩy nhưng ko thể nào thoát ra dc . ôi 1 lúc nóng lên mà lại thế này. bao nhiêu dự định cùng cô vợ xinh đẹp sẻ xây dựng mái nhà và cho ra những đứa con yêu dấu đã tiêu tan , chỉ còn ko hoài niệm, anh đi rồi niềm vui đau sót.chỉ còn lại cô nàng lại mồ côi tình yêu, thôi cầu mong cho nàng có dc ngừoi chồng như tôi đã yêu em.
GL trút những giây gù chiến thắng.
sau đó tôi đi vài kèo nữa nhưng nắng đã lên , chim rừng ko còn sung nữa, chỉ có 1 con thổ nhập tàn thúc lai rai rồi rỉa lông và bay đi.
chúc các bạn đọc và chỉa sẻ cảm xúc của tôi. thân ái hẹn gặp lại Cườm Sa

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent