Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thành quả thu được sau khi sổ Giun  (Đọc 9010 lần)

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thành quả thu được sau khi sổ Giun
« Trả lời #20 vào lúc: 07/04/2014 07:32:49PM »
Eo, chíp chưa bao giờ sổ giun cho mấy em cu gáy, thấy mấy em giun chắc chíp ...bỏ chạy mất dép *><* *><* *><*
Nghe mấy em uống thuốc xong rồi ..lăn đùng ra, chíp cũng hơi run tay #:-S. Có bạn nào thí nghiệm rồi cho kết quả chíp học tập với nhé :d
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

cuonglioahy

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 07/04/2014 07:38:05PM »
       Cách sổ giun sán có nhiều tài liệu, mình cũng chỉ làm theo vậy thôi. Thể trạng con chim mỗi con mỗi khác, việc nhiễm giun sán cũng vậy...vì thế lượng thuốc sử dụng sao cho phù hợp: 1/10--->1/8 trên 1 viên Fugacar được bọc bằng tờ giấy lịch rồi nhét thẳng vào mồm, ko cho chim ăn trong vòng 1h sau khi uống thuốc.  Định kỳ 1 năm 2 lần/ bổi mới bắt,  1 năm/ 1lần với chim thuôc (chim nuôi với chế độ chăm sóc bài bản). Trước khi sổ giun, mình dọn dẹp vệ sinh sạch sẽ để tiện cho việc theo dõi. Thông thường những con bổi bắt ở ĐăkLak, Phú Yên, vùng sâu...nhiều sán vì thế việc ra nguyên con cũng dễ hiểu...còn giun thì phân hủy theo phân.
Chúc mọi người vui và thành công!
Chào bác Minhhieu.
Trước kia anh bạn tôi đã làm như bác: Tẩy giun bằng viên Fugacar cho Cu gáy với tỷ lệ 8con/1 viên. Nhưng kết quả thì không mong đợi: 4con/nửa viên thì có 2 con Cu chết ngay trong buổi tối hôm đó (tảy vào buổi chiều); 1 con lay lắt chết sau 3 hôm và trong mấy ngày đó liên tục lôn ra một ít thuốc, dãi...; 1 con còn sống đến bây giờ (sau 1,5 năm) nhưng lông lá luôn trong tình trạng sơ xác, người không thể mập lại được. Đây hoàn toàn là bổi mới bắt được khoảng 3 tháng, chim rất hay nên quá cưng mới tảy giun.
Việc tảy giun bằng viên Fugacar theo tôi là chấp nhận được, vì giun thì tan rã ra theo phân chim như bác đã nói, sán thì chết nhưng có con vẫn còn nguyên xác.
Qua việc làm của anh bạn tôi thì chúng tôi thấy do tỷ trọng thuốc được dùng cho 1 con chim chưa hợp lý nên dẫn đến chết chim, chứ công dụng của việc tảy giun thì rất tốt.
Qua đây rất mong được bác chia xẻ cụ thể để anh-em có điều kiện học hỏi và đối chứng.
Trân trọng.
cụ Thu lại làm cho các cụ khác sợ jồi,báo cáo các cụ tối qua e mới sổ song hôm nay có kết quả ngay rồi ạ,thuốc tẩy hiệu của nó là VERMISON ở hàng dưới có thêm chữ TẨY GIUN mầu đỏ rất to gói mầu vàng dùng được cho cả gia súc và gia cầm đợt trước e mua ở đường Trường Chinh ạ,hôm nay bà xã e dọn lồng chim nhìn thấy còn phát sợ sau một ngày giun sán đã ra và hiện tại các e nó vẫn rất bình thường ạ.các cụ cứ yên tâm mà dùng chúc các cụ thành công.

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 08/04/2014 12:04:05AM »
bác cho xin vài tấm ảnh của bị thuốc và cách pha chế cho chim uống đi bác

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 08/04/2014 12:18:32AM »
       Cách sổ giun sán có nhiều tài liệu, mình cũng chỉ làm theo vậy thôi. Thể trạng con chim mỗi con mỗi khác, việc nhiễm giun sán cũng vậy...vì thế lượng thuốc sử dụng sao cho phù hợp: 1/10--->1/8 trên 1 viên Fugacar được bọc bằng tờ giấy lịch rồi nhét thẳng vào mồm, ko cho chim ăn trong vòng 1h sau khi uống thuốc.  Định kỳ 1 năm 2 lần/ bổi mới bắt,  1 năm/ 1lần với chim thuôc (chim nuôi với chế độ chăm sóc bài bản). Trước khi sổ giun, mình dọn dẹp vệ sinh sạch sẽ để tiện cho việc theo dõi. Thông thường những con bổi bắt ở ĐăkLak, Phú Yên, vùng sâu...nhiều sán vì thế việc ra nguyên con cũng dễ hiểu...còn giun thì phân hủy theo phân.
Chúc mọi người vui và thành công!
Chào bác Minhhieu.
Trước kia anh bạn tôi đã làm như bác: Tẩy giun bằng viên Fugacar cho Cu gáy với tỷ lệ 8con/1 viên. Nhưng kết quả thì không mong đợi: 4con/nửa viên thì có 2 con Cu chết ngay trong buổi tối hôm đó (tảy vào buổi chiều); 1 con lay lắt chết sau 3 hôm và trong mấy ngày đó liên tục lôn ra một ít thuốc, dãi...; 1 con còn sống đến bây giờ (sau 1,5 năm) nhưng lông lá luôn trong tình trạng sơ xác, người không thể mập lại được. Đây hoàn toàn là bổi mới bắt được khoảng 3 tháng, chim rất hay nên quá cưng mới tảy giun.
Việc tảy giun bằng viên Fugacar theo tôi là chấp nhận được, vì giun thì tan rã ra theo phân chim như bác đã nói, sán thì chết nhưng có con vẫn còn nguyên xác.
Qua việc làm của anh bạn tôi thì chúng tôi thấy do tỷ trọng thuốc được dùng cho 1 con chim chưa hợp lý nên dẫn đến chết chim, chứ công dụng của việc tảy giun thì rất tốt.
Qua đây rất mong được bác chia xẻ cụ thể để anh-em có điều kiện học hỏi và đối chứng.
Trân trọng.
cụ Thu lại làm cho các cụ khác sợ jồi,báo cáo các cụ tối qua e mới sổ song hôm nay có kết quả ngay rồi ạ,thuốc tẩy hiệu của nó là VERMISON ở hàng dưới có thêm chữ TẨY GIUN mầu đỏ rất to gói mầu vàng dùng được cho cả gia súc và gia cầm đợt trước e mua ở đường Trường Chinh ạ,hôm nay bà xã e dọn lồng chim nhìn thấy còn phát sợ sau một ngày giun sán đã ra và hiện tại các e nó vẫn rất bình thường ạ.các cụ cứ yên tâm mà dùng chúc các cụ thành công.
có phải loại này không bác
MÊ CU GÁY

cuonglioahy

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 08/04/2014 09:38:46PM »
đây là thành quả của chú tiếp theo e mới cho uống tối qua và tên thuốc ạ

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 09/04/2014 05:23:08PM »
ui trời nhìn kinh quá nhỉ , bác có thể chỉ thêm cách pha chế cho chim uống đc ko ạ và thuốc mua ở đâu . tks bác nhìu nhìu

nguyenhai_cg

• Full Member
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 09/04/2014 06:25:26PM »
đây là thành quả của chú tiếp theo e mới cho uống tối qua và tên thuốc ạ

Hay quá, nhà e cũng có con đang ốm rất biếng ăn, bây giờ e muốn sổ giun để e nó phục hồi sinh lực lại, a cho e biết liều lượng cụ thể nha, thước đó mua địa chỉ nào cho e xin luôn thì quá tốt, e thì ở Tân Phú, chạy qua đó cũng không xa lắm, cảm ơn a trước nha.

Phenguyen

• Giao lưu và học hỏi
  • Sr. Member
  • Thanks 20
  • Thích gac cu
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 10/04/2014 08:52:16AM »
Cho cái công thức pha chế và liều lượng đi bác
Sưu tầm giọng gáy sdt 0903779786

cutodinhquan

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 11/04/2014 07:52:11PM »
đúng là các cao thủ có cách chăm sọc và tẩy Giun Sán gay quá!bác cho mấy ae và em cái công thức thực tế luôn đi ạ! Cảm ơn tấm lòng của bác trước ạ! :d

cuonglioahy

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 11/04/2014 10:03:04PM »
báo cáo các cụ là e lấy mấy hạt cám ba vì cho mọt tí nước vào vê lại bằng đầu đũa rồi trộn thuốc vào và đút cho nó ạ một gói 2g đó chia cho 10 con chim là vừa ạ,chúc các cụ thành công.

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 27/06/2015 03:14:17PM »
Up!!!!!!!!!!

cuty

• Sr. Member
  • Thanks 5
  • An nhàn, hạnh phúc
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 01/10/2015 09:01:13AM »
cho cái công thức thuốc sổ mua ở trường Chinh đi bác ơi!
An nhàn & hạnh phúc

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent