Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: về vấn đề nuôi từ nhỏ lên ghép đẻ  (Đọc 2512 lần)

thuckuvt89

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
về vấn đề nuôi từ nhỏ lên ghép đẻ
« vào lúc: 24/03/2014 11:42:23PM »
e nghe nói nuôi từ nhỏ lên thì ghép đẻ dễ hơn vậy mong các bác cho e hỏi một đôi non lên thi sau khoảng mấy tháng thì có thể ghép đẻ ạh

kalaca

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: về vấn đề nuôi từ nhỏ lên ghép đẻ
« Trả lời #1 vào lúc: 25/03/2014 03:27:53PM »
Dễ hơn thôi nhưng thực ra vẫn khó bạn à, nhiều cặp nuôi đến khi nó gáy là đánh nhau ngay. Ghép đẻ cần yên tĩnh và kiên trì

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 29/03/2014 07:09:39PM »
cũng k dễ nhằn đâu. Mình cũng đang có 1 đôi non cùng bố mẹ, lớn cùng nhau. Khi tách ra khỏi bố mẹ 1 thời gian thì oánh nhau toét đầu. Hiện tại mình đã tách em mái ra 1 cái lồng khác rồi treo cạnh lồng em trống để xem tình hình như nào. Mình cũng đang cần cao nhân tư vấn nên hóng topic này lun  *><*

thuckuvt89

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/03/2014 10:20:50PM »
mấy hôm nay e ghép thành công rồi giờ 2 chú nó thường xuyên rỉa lông cho nhau chưa có biểu hiện j là đẻ cả.giờ em chỉ cho nó ăn mỗi lúa với cám gà thôi không biết có thiếu chất để có thể đẻ được ko :v

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 12/04/2014 12:55:44PM »
Mình cũng đang có 1 đôi non cùng bố mẹ, lớn cùng nhau. Khi tách ra khỏi bố mẹ 1 thời gian thì oánh nhau toét đầu. Vậy bác nào gặp trường hợp này rồi mà khắc phục được thì bày cách cho mình với. Đôi bố mẹ mình nuôi đến khi con mẹ đẻ thì mình mới thả avi nên 1 phát ăn ngay, đôi con non này mình thả ngay khi cứng cáp thì lại bụp nhau. haizzz

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 12/04/2014 07:03:11PM »
trường hợp nuôi cùng nhau lớn lên đánh nhau tét đầu là đương nhiên. các bạn nuôi đẻ thì nên quan sát là khi nào em nó bắt đầu oánh nhau(chim non từ khi nở ra được tầm 1,5-2 tháng là bắt đầu đánh nhau) thì kiếm cái lồng to to xíu nhốt chung nhau thì bọn nó sẽ hết đánh nhau ngay. nguyên nhân theo mình hiểu là lúc đầu còn nhỏ nuôi chung thì ko sao khi lớn lên nuôi cái lồng chật quá nên chúng đòi ra riêng(cũng như người vậy ở chung chật chội cũng oánh nhau á). vì vậy chúng mới oánh nhau. các bạn cứ thử thả vô cái lồng dài x rộng x cao = 80 x50 x40 thử là chúng hết oánh nhau ngay. mỗi đứa mỗi góc thì sao đánh nhau được. mà có đánh thì vờn nhau 1 lúc trong lồng là thở phì phò liền, 1 vài bữa là lại hòa bình rỉa lông cho nhau  ngay.

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 13/04/2014 08:30:07PM »
thank bác. Nhưng đôi em nhốt vào avi rộng mà oánh nhau toét đầu nên e mới tách 2 con ra, 1 con vẫn để trong avi, 1 con thì nhốt vào lồng rồi cũng treo luôn vào avi, cái lồng coi như bảo vệ em nó. Quan sát tình hình nếu ổn, 2 em rỉa lông tình cảm lại thì mới thả ra ^^

vulinh922

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/10/2015 03:54:29PM »
một ổ 2 con non là một trống một mai hả ae, sao nhận bit dc trống mái.....

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent