Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: các bác xem rồi nhận xét .  (Đọc 1074 lần)

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
các bác xem rồi nhận xét .
« vào lúc: 17/03/2014 12:58:42PM »
 các bác cho đọc xong bình luận nhé.
    có người nói là chim mồi cây đánh rất hay khi đem em nó xuống làm mồi đất khỏang 1 năm thì đánh cây lại. khi em nó đánh cây lại thì phong độ xa suốt hơn xưa rất nhiều,  phần lớn là bỏ chim. lí do em nó bỏ chim người nói nguyên nhân là:
  khi ta đánh cây thì chim bổi rất lâu dình lưới nên em mồi chơi hết nước có thể đấu với bổi cả ngày không bỏ. nên phong độ đánh cây luôn ổn định không bỏ chim.
 sau thời gian đưa em mồi cây xuống đất vì bẫy giò chim dính quá nhanh con mồi chưa ra hết giọng để đấu đá em bổi đã dính giò.
vì thế theo thời gian em nó sẽ quen với lối chơi là chỉ gù vài xạc. cho nên đưa em nó làm mồi cây thì nó rất hay bỏ chim.
   các bác cho ý kiến có nên đưa em mồi cây xuống làm mồi đât không vậy. hay là em nào ra em đó . nghĩa là mồi cây thì cứ đánh cây tuyệt đối không nên đánh đất.
  #:-S

tucugay

• Sr. Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: các bác xem rồi nhận xét .
« Trả lời #1 vào lúc: 17/03/2014 02:04:41PM »
các bác cho đọc xong bình luận nhé.
    có người nói là chim mồi cây đánh rất hay khi đem em nó xuống làm mồi đất khỏang 1 năm thì đánh cây lại. khi em nó đánh cây lại thì phong độ xa suốt hơn xưa rất nhiều,  phần lớn là bỏ chim. lí do em nó bỏ chim người nói nguyên nhân là:
  khi ta đánh cây thì chim bổi rất lâu dình lưới nên em mồi chơi hết nước có thể đấu với bổi cả ngày không bỏ. nên phong độ đánh cây luôn ổn định không bỏ chim.
 sau thời gian đưa em mồi cây xuống đất vì bẫy giò chim dính quá nhanh con mồi chưa ra hết giọng để đấu đá em bổi đã dính giò.
vì thế theo thời gian em nó sẽ quen với lối chơi là chỉ gù vài xạc. cho nên đưa em nó làm mồi cây thì nó rất hay bỏ chim.
   các bác cho ý kiến có nên đưa em mồi cây xuống làm mồi đât không vậy. hay là em nào ra em đó . nghĩa là mồi cây thì cứ đánh cây tuyệt đối không nên đánh đất.
  #:-S
đúng đấy bạn à, mồi cành mà mang làm mồi đất lâu lâu thì sẽ làm hỏng mồi, ít có con đánh được cả cành và đất lắm, mồi cành mà làm mồi bẹo đánh lưới một thời gian rồi cho lại đánh cành cũng mất phong độ, một con mồi cành hay mà 1 năm không đi đánh thì cũng mất phong độ. vì vậy là mồi cành không nên làm mồi đất

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 17/03/2014 05:35:28PM »
con mồi đanh đánh cây mà đưa xuống đất chơi thì có nước hư con mồi cây thôi bác à. loại nào đánh cây thì để đánh cây. loại nào đánh đất thì để đánh đất. tốt nhất không nên đưa con mồi cây đanh chơi ở phong độ cao xuống đất chơi bác nhé
Thân
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

nguyendang

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 17/04/2014 06:07:29PM »
Đem xuống đất thì cắm 1đến2 jìo thuj cho nó chơi hễt nước ,đàng này muốn bắt nhanh cắm lần 3bộ nhanh là đúng rồi

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #4 vào lúc: 17/04/2014 11:30:12PM »
Theo kinh nghiệm chơi mồi của mình thì con nào đánh cây thì để nó trên cây, con nào đánh đất thì để nó dưới đất. Mồi cây đang chơi tốt mà đem đánh đất sẻ bị bỏ nước chơi sau một thời gian đánh đất, nếu đưa lên cây lại là hỏng bét cụ ạ!
Sống để đam mê cu gáy!

cumoi78

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 18/04/2014 08:10:50AM »
con mồi đanh đánh cây mà đưa xuống đất chơi thì có nước hư con mồi cây thôi bác à. loại nào đánh cây thì để đánh cây. loại nào đánh đất thì để đánh đất. tốt nhất không nên đưa con mồi cây đanh chơi ở phong độ cao xuống đất chơi bác nhé
Thân
cứ như cụ này mà chơi

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent