Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Xin kinh nghiệm về nuôi gáy sinh sản!  (Đọc 4589 lần)

Duan_Pro

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xin kinh nghiệm về nuôi gáy sinh sản!
« vào lúc: 06/03/2014 02:24:14PM »
Thân chào Diễn đàn!
Tôi ở Thái Bình, Tôi có ghép một đôi cu gáy một đực một cái, thời gian đầu, đôi con đức luôn tim con mãi để mổ, nhưng thời gian gần đây đôi cu của tôi đã quen nhau, mổ mở, mổ lông nhau... Tôi nghĩ là thành công.
Nhưng đôi cu nhà tôi thì thường xuyên thay nhau và tổ ấm phải gần 1 tháng liền mà không có trứng chỉ thay nhau ngày đêm ấp ổ không.
khoảng 1 tuần nay thì không ẩm mà thường xuyên gù với nhau liên tục.
Vậy ai có kinh nghiệm ghép Cu gáy đẻ cho tôi biết đôi Cu của tôi có khả năng sinh sản không? Hiện tượng ấp bóng đó có ảnh hưởng gì không? Đôi cu của Tôi có thành công không?
Tôi cảm ơn sự hướng dẫn, đóng góp của mọi người rất nhiều!

cutrong.sg

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Xin kinh nghiệm về nuôi gáy sinh sản!
« Trả lời #1 vào lúc: 06/03/2014 08:53:49PM »
Chào bạn duanpro.ban o thai bình o chỗ nao vay?tren dien dan nay cung co vai nguoi thai binh day ban co the giao lưu cu còvoi mọi người nhu nick:cuhoangtb,vấn đề bạn hỏi thật là khó boi vi minh cung nuoi cu gay de nhung khong gap truong hop nao nhu ban ca.ban nuoi doi chim cu non len hay la doi cu gia len.kinh nghiem cua minh thi ghep doi cu boi rung de hon doi cu non nuoi len.

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 07/03/2014 10:22:32AM »
giờ chúc mừng bác đã thành công bước đầu rồi bác. hiện tượng cặp cu của bác gù nhau là em nó sắp có sản phẩm rồi bác ạ.

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 08/03/2014 08:08:21PM »
giờ chúc mừng bác đã thành công bước đầu rồi bác. hiện tượng cặp cu của bác gù nhau là em nó sắp có sản phẩm rồi bác ạ.

theo em nghe chủ topic thì có khi cả 2 chú nó là đực rất cao, cu em nuôi đã thấy vô ổ nằm thì muộn nhất 2-3 ngày sau phải có quả trứng ra đời...............bác chủ topic nên xem lại trống mái xem sao ạ. em cũng ghép vài cặp thành công mà chưa bao giờ thấy con trống đánh mái bao giờ mà chỉ thấy điều ngược lại thôi ạ. vài lời góp ý của người mới chơi cu nếu ko đúng mấy cụ bỏ qua giúp em ạ.

Tiemchym_hy

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 08/03/2014 11:59:36PM »
theo mình như thế khả năng thành công rồi, vì muốn đẻ nó phải công rác rồi nằm ổ cho quen chứ  bạn bảo nó gù nhiều theo mình là nó sắp đẻ rồi. có đôi lời có gì không phải bỏ qua nhé!:-D

Cugayhaudung

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • NIỀM ĐAM MÊ !
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • HÁU DŨNG QUẢNG NINH
« Trả lời #5 vào lúc: 09/03/2014 02:34:00PM »
Theo mình có lẽ 2 mái chăng, nếu nó nằm vào ổ khoảng 3_4 ngày là tè trứng ngay *><*
"Có tài mà không có đức là người vô dụng"

Duan_Pro

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 10/03/2014 10:29:34AM »
Mình ở Vũ Thư, Thái Bình, số điện thoại: 0949.668.919, Bác nào có kinh nghiệm để lại số.
Nguồn gốc đôi cu gáy của Mình:
- Con đực mình và bạn mình đánh được ở dưới xã Hồng Phong, Vũ Thư. mình đi cùng và mình cũng mang con đực đi đấu vài lần rồi.
- Con cái mình mua ở cửa hàng chim chỗ cầu Phúc Khánh.
Đôi của mình một con trống và một con mái 100% vì có nhiều người chơi và bẫy chim vào nhìn rồi, với nhìn qua là biết đực cái.
Đôi của mình sáng sớm nào cũng Gù nhau để thay nhau vào tổ nằm mà sao chưa đẻ trứng. Nghỉ được một thời gian không vào tổ nằm thì một, hai hôm nay con cái lại vào nắm, hiện tượng đôi của mình chưa rõ nguyên nhân, bác nào có kinh nghiệm chỉ mình và xem có thành công không, để lại số điện thoại mình alo hỏi chút.

cutrong.sg

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 11/03/2014 12:14:45PM »
Mấy bác nói đúng đôi chim của bạn nay thật khó hiểu.cu gáy của mình mà vào ổ nằm thúc thì chỉ 2-3 ngày sau là có sản phẩm ngay.mình cũng đã gap trường hợp 2 con cái nuôi riêng thì ko đẻ nhưng nuôi chung chúng đẻ 4 trứng luôn.bạn cho chúng an thêm khoáng xem sao.ko có thì lấy vỏ trứng luộc qua rồi phơi khô giã nhỏ cho chim ăn.có khi nào chúng thiếu can xi ko.vài ý kiến bạn tham khảo.ah mà ở quê lúc này vẫn còn lạnh mà.bạn đợi thời tiết ấm lên chắc chúng sẽ đẻ cho bạn 2 quả thôi.
« Sửa lần cuối: 11/03/2014 12:19:46PM gửi bởi cutrong.sg »

huygiang

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 11/03/2014 08:07:17PM »
Nhà em hiện tại đang nuôi 20 đôi đẻ. Theo ngu kiến của em thì có lẽ 2 con của bác là chim mái. Em nuôi chim đẻ chăm chả khác nuôi gà tý nào mà vẫn đẻ ầm ầm. Chim mái khi căng thì gù  nhau cũng bình thường thôi.bác thúc mạnh cám chim vào nếu là chim mái thì tầm tháng chắc chắn sẽ đẻ. Em cũng chơi mồi cây mấy năm rùi. Em cũng từng bẫy đấu mấy chú về nuôi vẫn đẻ. Chim mái khi sắp đẻ nhiều con rất căng nên nhảy lụp là chuyện thường. Khi nào có đi qua Hà Nam thì qua giao lưu với em. 

Duan_Pro

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 22/01/2015 04:40:03PM »
Giờ thì thật buồn, con cái cho ra sản phẩm, con đực thì sợ như ở dể (chó chui gần trạn) suốt ngày bị gái rụ mà không dám đến gần, suốt ngầy ẩn lấp để không bị tấn công. Các bạn có phương án hưu ích để xử lý đôi này chi bảo giúp mình, cảm ơn nhiều.

minhkhoi2004

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 02/04/2015 06:32:01PM »
Cũng mất đến nửa năm mà trống không trị được mái hả bác ? Các bác cho em hỏi tý: các bác bảo cho ăn cám để thúc đẻ, nhưng em hỏi cám gà vịt đẻ toàn to đùng thì nó xơi sao được (em mới ghép chúng vào avi 2 tuần, đã quen nhau, nhưng cám gà đẻ thì to quá, đành cho ăn cám của lũ chim nhà (cám gà con, mảnh nhỏ, trộn tôm xay, vỏ trứng, trứng gà). Bác nào đã cho đẻ thành công thì giúp em xem cám nào thì ổn với nhé

cugaybanme

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 13/04/2015 08:40:04PM »
cám gà mà to gi bạn,mình vẫn cho ăn bt mà.bạn thấy cu ăn nguyên hạt bắp có to ko?

binhhatay

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 14/04/2015 08:53:51PM »
cặp cu nhà e , e chăm chỉ có thóc và cám gà con ! nó đẻ khoảng trên 20 lứa rồi chưa lứa nào trứng bị thiếu cãni 1 chưa lứa nào trúng k có sống 1 chỉ có hồi đầu thi tyhoangr bỏ ấp ! h thì ngon rồi ạ ! đẻ sòn sòn ! cú khoảng 35 ngày là lại có cu non đem ra nuôi bộ thôi ạ ! e thấy nuôi cu khi đã thành công rồi thì dễ như nuôi gà thôi bác ạ ! hiện tượng cu ấp bóng ngày trước e cũng gặp ! hoá ra con ấp bống là chim trống ! e ghép nhầm đôi trống xảy ra hiện tượng đấy 1 nhưng cũng chỉ ấp 2h buổi trưa và khoảng 1 tuần là hết hện tượng đó thôi ạ !

minhkhoi2004

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 20/04/2015 07:42:03PM »
cám gà mà to gi bạn,mình vẫn cho ăn bt mà.bạn thấy cu ăn nguyên hạt bắp có to ko?
Vậy hả bác ? Ra mua cám gà đẻ nhưng thấy to quá nên đành mua cám gà con. Nền chuồng em cũng rắc cát, vỏ trứng nên chẳng lo thiếu Ca. Sáng nay tòi ra 1 quả rồi, vừa đăng nhờ các bác giúp đó.

minhkhoi2004

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 20/04/2015 07:43:29PM »

Duan_Pro

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 07/05/2015 04:47:47PM »
Đôi nhà mình sau 1 năm đã có kết quả nhưng chưa được như mong muốn: con cái đã đẻ và ấm. Con cái gần gần đây mới chịu đực (đi cùng, mổ mỏ, đêm 2 con ngủ cùng trong tổ) con cái hiện đang ấm 02 trứng cũ, vậy hỏi các bạn có cần phải phá ổ đi để chúng tha rác làm tổ mới hay không, hay cử để con cái ấp đến khi có trứng thì chịu đực và đẻ lứa mời có đực. Mình để ý con đức chỉ tối vào nằm cùng con cái mà chưa thấy con đức nằm ấp trứng bao giờ, con cái ấp rất chăm vậy có ảnh hưởng gì không.
Nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ bảo mình.
Cảm ơn rất nhiều.

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 08/05/2015 08:12:16AM »
Cụ lấy que gắp trứng cũ ra, mục đích phá bỏ lứa trứng cũ.
Nếu đúng chim mái đang cặp trống (căng mái) thì khoảng 1 tuần là đẻ luôn. Còn trứng đẻ ra có trống hay không là việc của chúng nhé, không phải việc của tui và cụ... hihi.
Trong thời gian này cho ăn thức ăn đa dạng chút, chú ý tăng cường canxi, nếu không thì cho ăn thóc, ngô, đậu xanh, vừng và cám gà con thì cũng được rồi đấy.
Lưu ý: Cu trống bình thường chỉ ấp từ khoảng 9h-15h trong ngày. còn lại thì mái ấp (cả đêm lun).
Chúc thành công.
« Sửa lần cuối: 18/05/2015 08:42:23AM gửi bởi Moicay HY »

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 17/05/2015 08:13:14PM »
Ớ ợ . Xem topic mình mới để ý đôi chim của mình . Chúng thay nhau nằm ổ được tuần rồi mà k xem đc ổ có trứng hay k ( tại chúng thay nhau nằm liên tục mà mình k giám thò tay vào ổ)
phải kiểm tra lại ngay mới đc  :-S
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent